overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22

Thread: งงทำไม่การด์รุ่นเกาดันดีกว่ารุนใหม

OverclockZone Member

Default งงทำไม่การด์รุ่นเกาดันดีกว่ารุนใหม

ซื้อct4830มากว่า8ปีแล้ว2000บาท มีคนบอกยังดีกว่า audigy value1080บาท ขนาดจะmodเป็นx-fiaudioแล้วนะยังจะสู้ไม่ได้อีก
    ไม่ค่อยเหมือนสินค้าอื่นเลยซื้อมา2ปีกลายเป็นขยะ....

ถ้าต้องการเสียงดีกว่ารู้นที่มีอยู่ควรจะซื้อรู่นไหนครับ

OverclockZone Member yuki_kaze's Avatar

ผมเคยถามไป เห็นหลายท่านบอกว่าตัวชิพมันเปลี่ยนเป็นรุ่นกระจอกๆไม่ใช่ emuน่ะครับ ประมาณนั้น

OverclockZone Member battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

ความอมตะของ live value วัดไมได้ด้วยตัวเลข

OverclockZone Member vacation's Avatar

2zs x-fi

คนที่บอกผมนันคือท่านbattlecruiser นันเอง

OverclockZone Member boomer1983's Avatar
    สุรินทร์,ชัยภูมิ Line : vasagimji Tel : 089-423-7424

กำผมมีแบบเดียวกันเลยเราก็อุตส่าห์ใส่ออดิจี้แวลู่ งี้ต้องเอาตัวเก่ามาใส่ใช่ป่ะครับเสียงถึงจะดีกว่า เสียเงินเปล่าดิงี้

OverclockZone Member Ni-Cha's Avatar

Quote Originally Posted by boomer1983 View Post
    กำผมมีแบบเดียวกันเลยเราก็อุตส่าห์ใส่ออดิจี้แวลู่ งี้ต้องเอาตัวเก่ามาใส่ใช่ป่ะครับเสียงถึงจะดีกว่า เสียเงินเปล่าดิงี้
    ดูด้วยครับ ว่ารหัสไหน

OverclockZone Member boomer1983's Avatar
    สุรินทร์,ชัยภูมิ Line : vasagimji Tel : 089-423-7424

Quote Originally Posted by Ni-Cha View Post
    ดูด้วยครับ ว่ารหัสไหน
    CT4830 ครับรหัสบนชิบน่าจะ EMU10K1-SEF ครับ(ถ้าจำไม่ผิดนะ)เคยมาถามหลายทีแล้วครับแต่ไม่มีคนตอบ เลยไปซื้อออดิจี้แวลู่มาใช้เสียงดีกว่าออนบอร์ดนิดเดียว เซ็งเลย

Quote Originally Posted by boomer1983 View Post
    CT4830 ครับรหัสบนชิบน่าจะ EMU10K1-SEF ครับ(ถ้าจำไม่ผิดนะ)เคยมาถามหลายทีแล้วครับแต่ไม่มีคนตอบ เลยไปซื้อออดิจี้แวลู่มาใช้เสียงดีกว่าออนบอร์ดนิดเดียว เซ็งเลย
    ลองจะmodเป็นx-fiaudioซิเห็นคนบอกเสียงดีกว่าเยอะ

Quote Originally Posted by zenkai View Post
    ลองจะmodเป็นx-fiaudioซิเห็นคนบอกเสียงดีกว่าเยอะ
    ลองแล้วครับ แต่มันก็ยังไม่ถูกใจเท่าไรครับตอนนี้ใส่ CT4830 แทนแล้วครับเสียงใสกว่าออดิจี้เยอะอยู่แบบชอบเสียงใสๆครับ ขอบคุณครับ

ลองแล้วครับ แต่มันก็ยังไม่ถูกใจเท่าไรครับตอนนี้ใส่ CT4830 แทนแล้วครับเสียงใสกว่าออดิจี้เยอะอยู่แบบชอบเสียงใสๆครับ ขอบคุณครับ
    ขอบคุญมากครับผมเองก็เกือบจะเป็นเหมือนคุณแต่ท่านเรือรบเบรกผมไว้ก่อน

ดูที่ แผงวงจรซิครับ อันไหน ใส่ Capacitor เยอะ อิงไว้ก่อนว่าเสียง ย่อมดีกว่า
    ถ้าคุณเป็นช่างอิเล็กทรอนิค คุณจะเข้าใจ
    อีกอย่าง เกรดของ Capacitor ก็มีส่วนมาก

OverclockZone Member P_C_P's Avatar
    กองบัญชาการสุดสูง...

ราคาไม่อยากปรับเพิ่ม เพราะว่าลูกค้าจะบ่นว่าเเพง

แต่วาต้นทุนเพิ่มขึ้น ถ้าไม่เพิ่มราคา ก็ต้องลดคุณภาพ และปริมาณ

สาเหตุก็เท่านี้ครับ..............

OverclockZone Member mballx's Avatar

ของเก่ามีความเป็นธรรมชาติมากกว่า ของใหม่ก็มีอยู่ตัว ฟังจริงๆก็ไม่พ้น 4830

OverclockZone Member หอมหน่อย's Avatar
    ใต้สะพานแขวนพระรามเก้า

แต่ผมว่า Audigy Value มันไม่ได้เรื่องจริงๆนะครับ ผมซื้อมือสอ
    งมาให้น้องเมียไปใช้ฟรีๆเลยอ่ะ(แต่มันปีกว่าๆแล้วนะ)

OverclockZone Member argu's Avatar

2zs ก็เห็นแล้วครับ , audigy ตัวดีๆต้องรุ่นแรก ครับ ผมต้องรอถึง xfi ถึงแปลี่ยนจาก audigy ( ซื้อ 4000 มั้ง มี
    ตัวทีมี 1394 )

OverclockZone Member just's Avatar
    บางจาก พระโขนง กทม.

ผมก็เคยลองทั้ง4670,4830 สรุปขายไปแล้วทั้ง2ตัว
    เสียงมันดีมีพลังจริงครับ เหมาะสำหรับฟังเพลง มีความเป็นดนตรีสูง
    แต่ถ้าเอามาเทสrightmark audio analyzer แล้วเห็นresultจะรู้เลยว่าทำไมเสียงมันถึงดี
    ทุกวันยังฟังแค่alc888>bit perfect>avr

แต่ก็นะ เรื่องเสียงวัดไม่ได้ด้วยตัวเลข มันวัดด้วยหู+ความชอบแต่ละบุคคลด้วย

*************************แล้วเห็นresultจะรู้เลยว่าทำไมเสียงมันถึงดี********************************************

ก็แล้วทำไมมันถึงดีอะครับ งง บอกมือใหม่ด้วยครับ

OverclockZone Member banditez's Avatar
    Suzuki 4x4 สร้างมิตร พิชิตทาง

Quote Originally Posted by zenkai View Post
    ซื้อct4830มากว่า8ปีแล้ว2000บาท มีคนบอกยังดีกว่า audigy value1080บาท ขนาดจะmodเป็นx-fiaudioแล้วนะยังจะสู้ไม่ได้อีก
    ไม่ค่อยเหมือนสินค้าอื่นเลยซื้อมา2ปีกลายเป็นขยะ....

ถ้าต้องการเสียงดีกว่ารู้นที่มีอยู่ควรจะซื้อรู่นไหนครับ
    สรุปแล้ว จขกท. ซื้อ ct4830 อายุ 8 ปี มาในราคา 2000-
    หรือซื้อเมื่อ 8 ปี ราคา2000- แล้วยังใช้อยู่ มีคนบอกว่าดีเลยไม่ซื้อใหม่

เลยต้องการรุ่นอื่นที่ดีกว่าใช่ป่ะ

ส่วนเรื่องเสียง....ฟังคนบอกคงตัดสินใจไม่ได้....ต้องฟังเอง
    บางคนมันฟังออนบอร์ดยังบอกว่าดีกว่า X-fi เลย
    เรื่องเสียงมันอยูที่หูเราใช่หูใคร
    ถ้า เราพอใจมันก็จบ แต่ถ้าเราพอใจแต่คนบอกเราไม่พอใจ...เราเลยไม่พอใจตามมันก็ไม่จบ
    นานา จิตตัง เรื่องเสียง

...เอิ้กๆ....ไม่เมาไม่ตอบ....(ความคิดเห็นส่วนตัวไม่ใช่บรรทัดฐาน)

OverclockZone Member just's Avatar
    บางจาก พระโขนง กทม.

Quote Originally Posted by 501xx View Post
    *************************************************************************************************แล้วเห็นresultจะรู้เลยว่าทำไมเสียงมันถึงดี**************************************************************************************************************************************************************************

ก็แล้วทำไมมันถึงดีอะครับ งง บอกมือใหม่ด้วยครับ
    ct4670-4830นะครับ รุ่นอื่นผมไม่อ้างถึง เพราะไม่มีตังซื้อ แหะๆ
    ค่าfrequency response มันไม่balanceที่ 0db เป๊ะๆหรือไม่ใกล้เคียงเลยครับ
    ค่ากราฟดูแล้วเหมือนกับeq โหมดrockหรือpopเลย ปลายๆเสียงต่ำ-สูงกราฟมันจะสูงๆหน่อย(ขออภัยไม่ได้เซฟรูปไว้ ถอดการ์ดไปแล้ว)
    อันนี้เลยสันนิษฐานได้ว่าเสียงมัน(ต้อง)ผ่านการประมวลผล+ปรุงแต่ง dsp ที่ชิป emu10kแหงๆ
    ทำให้เสียงที่ออกมา เบสหนักแหลมใส
    อ้อ อีกอย่างค่าdynamic range กับ noise level ยังน้อยกว่าalc888อยู่
    แต่ที่งงและรับไม่ได้เลยคือค่าtotal dynamic distortionมันสูงมาก ประมาณว่าเพี้ยนมากมั้ง

อันนี้จากข้อเท็จจริงที่ผมลองนะครับ ไม่ได้จะว่าcreativeไม่ดีไปซะหมด
    ข้อดีมันก็มีสำหรับคนที่ไม่ชอบปรับแต่งเสียงeq อะไรอีก เพราะเสียงออกมาถูกแต่งมาดีอยู่แล้ว
    เหมาะสำหรับต่อลำโพงอนาล็อก-4.1-5.1 เสียงนิ่มๆเลย

ส่วนเสียงจากalc888 ลองแล้วเสียงflatมาก ฟังแล้วไม่เพราะเลย เพราะค่าfrequencyมันเพี้ยนน้อยมากๆเลย แทบจะใกล้0dbเลย ผมเทสได้0.2,0.5
    ส่วนนี้เลยทำให้ต่อลำโพงคอมแล้วเสียงไม่เพราะมั้ง เสียงเบสจะออกมาแข็งๆ แหลมไม่สุด แต่กลางใส อีกอย่างsoftware eqที่มันให้มาก็กะหลั่วมาก
    ปรับแล้วยิ่งแย่ ไม่ปรับดีกว่า

ผมต่อผ่านspdifเข้าavr เลยไม่เดือดร้อนอะไร ปรับdsp+eq ที่avrเอา(ถ้าอยากปรับ)
    ส่วนdolby,dts หูไม่ถึงจริงๆ ฟังแล้วเสียงไม่ต่างทั้งคู่ spdif passthrough
    Last edited by just; 2 Oct 2008 at 21:53:22.

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks