Announcement

Collapse
No announcement yet.

งงทำไม่การด์รุ่นเกาดันดีกว่ารุนใหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

2zs ก็เห็นแล้วครับ , audigy ตัวดีๆต้องรุ่นแรก ครับ ผมต้องรอถึง xfi ถึงแปลี่ยนจาก audigy ( ซื้อ 4000 มั้ง มี
    ตัวทีมี 1394 )

Comment

ผมก็เคยลองทั้ง4670,4830 สรุปขายไปแล้วทั้ง2ตัว
      เสียงมันดีมีพลังจริงครับ เหมาะสำหรับฟังเพลง มีความเป็นดนตรีสูง
      แต่ถ้าเอามาเทสrightmark audio analyzer แล้วเห็นresultจะรู้เลยว่าทำไมเสียงมันถึงดี
      ทุกวันยังฟังแค่alc888>bit perfect>avr

แต่ก็นะ เรื่องเสียงวัดไม่ได้ด้วยตัวเลข มันวัดด้วยหู+ความชอบแต่ละบุคคลด้วย

Comment

*************************แล้วเห็นresultจะรู้เลยว่าทำไมเสียงมันถึงดี********************************************

ก็แล้วทำไมมันถึงดีอะครับ งง บอกมือใหม่ด้วยครับ

Comment

Originally posted by zenkai View Post
          ซื้อct4830มากว่า8ปีแล้ว2000บาท มีคนบอกยังดีกว่า audigy value1080บาท ขนาดจะmodเป็นx-fiaudioแล้วนะยังจะสู้ไม่ได้อีก
          ไม่ค่อยเหมือนสินค้าอื่นเลยซื้อมา2ปีกลายเป็นขยะ....

ถ้าต้องการเสียงดีกว่ารู้นที่มีอยู่ควรจะซื้อรู่นไหนครับ
          สรุปแล้ว จขกท. ซื้อ ct4830 อายุ 8 ปี มาในราคา 2000-
          หรือซื้อเมื่อ 8 ปี ราคา2000- แล้วยังใช้อยู่ มีคนบอกว่าดีเลยไม่ซื้อใหม่

เลยต้องการรุ่นอื่นที่ดีกว่าใช่ป่ะ

ส่วนเรื่องเสียง....ฟังคนบอกคงตัดสินใจไม่ได้....ต้องฟังเอง
          บางคนมันฟังออนบอร์ดยังบอกว่าดีกว่า X-fi เลย
          เรื่องเสียงมันอยูที่หูเราใช่หูใคร
          ถ้า เราพอใจมันก็จบ แต่ถ้าเราพอใจแต่คนบอกเราไม่พอใจ...เราเลยไม่พอใจตามมันก็ไม่จบ
          นานา จิตตัง เรื่องเสียง

...เอิ้กๆ....ไม่เมาไม่ตอบ....(ความคิดเห็นส่วนตัวไม่ใช่บรรทัดฐาน)

Comment

Originally posted by 501xx View Post
            *************************************************************************************************แล้วเห็นresultจะรู้เลยว่าทำไมเสียงมันถึงดี**************************************************************************************************************************************************************************

ก็แล้วทำไมมันถึงดีอะครับ งง บอกมือใหม่ด้วยครับ
            ct4670-4830นะครับ รุ่นอื่นผมไม่อ้างถึง เพราะไม่มีตังซื้อ แหะๆ
            ค่าfrequency response มันไม่balanceที่ 0db เป๊ะๆหรือไม่ใกล้เคียงเลยครับ
            ค่ากราฟดูแล้วเหมือนกับeq โหมดrockหรือpopเลย ปลายๆเสียงต่ำ-สูงกราฟมันจะสูงๆหน่อย(ขออภัยไม่ได้เซฟรูปไว้ ถอดการ์ดไปแล้ว)
            อันนี้เลยสันนิษฐานได้ว่าเสียงมัน(ต้อง)ผ่านการประมวลผล+ปรุงแต่ง dsp ที่ชิป emu10kแหงๆ
            ทำให้เสียงที่ออกมา เบสหนักแหลมใส
            อ้อ อีกอย่างค่าdynamic range กับ noise level ยังน้อยกว่าalc888อยู่
            แต่ที่งงและรับไม่ได้เลยคือค่าtotal dynamic distortionมันสูงมาก ประมาณว่าเพี้ยนมากมั้ง

อันนี้จากข้อเท็จจริงที่ผมลองนะครับ ไม่ได้จะว่าcreativeไม่ดีไปซะหมด
            ข้อดีมันก็มีสำหรับคนที่ไม่ชอบปรับแต่งเสียงeq อะไรอีก เพราะเสียงออกมาถูกแต่งมาดีอยู่แล้ว
            เหมาะสำหรับต่อลำโพงอนาล็อก-4.1-5.1 เสียงนิ่มๆเลย

ส่วนเสียงจากalc888 ลองแล้วเสียงflatมาก ฟังแล้วไม่เพราะเลย เพราะค่าfrequencyมันเพี้ยนน้อยมากๆเลย แทบจะใกล้0dbเลย ผมเทสได้0.2,0.5
            ส่วนนี้เลยทำให้ต่อลำโพงคอมแล้วเสียงไม่เพราะมั้ง เสียงเบสจะออกมาแข็งๆ แหลมไม่สุด แต่กลางใส อีกอย่างsoftware eqที่มันให้มาก็กะหลั่วมาก
            ปรับแล้วยิ่งแย่ ไม่ปรับดีกว่า

ผมต่อผ่านspdifเข้าavr เลยไม่เดือดร้อนอะไร ปรับdsp+eq ที่avrเอา(ถ้าอยากปรับ)
            ส่วนdolby,dts หูไม่ถึงจริงๆ ฟังแล้วเสียงไม่ต่างทั้งคู่ spdif passthrough
            Last edited by just; 2 Oct 2008, 21:53:22.

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

แต่ก่อนใช้0090ผมเองยังรู้สึกผิดหวังกับfpsเลย เหมาะกับเครื่องเสียงกลางแจ้งมากกว่า

Comment

Working...
                X