Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความช่วยเหลือด่วนครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความช่วยเหลือด่วนครับ

CPU: Core2 Duo E8200
    M/B: Gigabyte EP35 DS3L
    Ram: G.SKILL 2GB/1066
    VGA: Gigabyte 9600GT
    HDD: WD 3200 AAKS 320 GB Buffer 16 MB
    DVD: DVD RW 20x Lite-On (DH-20A-4P07C)
    PSU: Tagan u38 500 w
    Monitor: HP L2208w

ผมซื้อคอมพิวเตอร์ตามนี้ข้างบนนี้มาเมื่อ 3 เดือนก่อนที่ร้าน TK กรุงเทพฯ ตอนนี้มีปัญหาคือ 4 วันมานี้เครื่องคอมพิวเตอร์ไม่สามารถแสดงผลออกมอนิเตอร์ได้เลย คือ เปิดคอมพิวเตอร์แล้วหน้าจอฯจะมืดตั้งแต่ต้น (ไม่เห็น Bios/Cmosหรืออะไรทั้งสิ้น) โดยจอฯแสดงผลว่าไม่มีสัญญาณเข้ามาจากการ์ดจอ ซึ่งผมลองถอดสายเชื่อมต่อระหว่างจอฯกับการ์ดจอ (แบบ VGA แปลงเป็น DVI) แล้วลองใส่ใหม่ก็ไม่สามารถแสดงผลใดๆเลย ด้วยความจำเป็นที่ต้องใช้งานจึงต้องเปิดๆปิดๆประมาณ 8 ถึง 10 ครั้ง กว่าที่จอฯจะแสดงภาพปรากฏซึ่งก็เกรงว่าคอมพิวเตอร์จะพังเสียก่อน จึงอยากจะถามท่านทั้งหลายว่าผมควรจะทำอย่างไรดี (ผมไม่แน่ใจว่าจอมอนิเตอร์มีปัญหาหรือการ์ดจอมีปัญหา)
    1.> การ์ดจอเสีย หรือ มอนิเตอร์ เสีย ???
    2.> หากการ์ดจอเสีย ซึ่งเป็นประกันของ Scanner ผมควรจะเคลมสินค้าที่ใด อย่างไร ถึงจะสะดวกที่สุด เนื่องจากผมอยู่ที่จังหวัดเชียงใหม่ ไม่ค่อยสะดวกที่จะเดินทางไปกรุงเทพฯในช่วงนี้
    a. TK กรุงเทพฯ
    b. Scanner กรุงเทพฯ
    3.> หากจอมอนิเตอร์เสีย ผมจะตรวจสอบได้อย่างไรว่าจอมอนิเตอร์เสีย ซึ่งผมซื้อจอฯนี้มาจาก DATA IT ซึ่งในใจผมคิดว่าน่าจะเป็นที่การ์ดจอ เพราะจอมอนิเตอร์ไม่มีอาการใดๆบ่งบอกว่าจะเสียเลย เพราะตอนที่ถอดสายเชื่อมต่อจอฯก็แสดงผลว่าไม่ได้เชื่อมต่อจอฯกับการ์ดจอ และหลังจากเสียบสายเชื่อต่อจอฯก็แสดงว่าไม่มีสัญญาณเข้าจอฯ

ดันให้สัก 1 ทีครับ

Comment

เอ่อ เสียงบอร์ดก็ไม่มีเหรอครับ งั้นลองถอดแรมขัดขาดู แล้วใส่ใหม่
      ดูซิว่าจะดีขึ้นบ้างไหม

Comment

Originally posted by keidnoi View Post
        เอ่อ เสียงบอร์ดก็ไม่มีเหรอครับ งั้นลองถอดแรมขัดขาดู แล้วใส่ใหม่
        ดูซิว่าจะดีขึ้นบ้างไหม
        คอมพิวเตอร์ทำงานปกติครับ (ไม่มีเสียงหรือสัญญาณใด) นอกจากจอฯจะแสดงข้อความว่า ไม่มีสัญญาณ (No Siagnal)

Comment

Originally posted by Guy_kid View Post
          คอมพิวเตอร์ทำงานปกติครับ (ไม่มีเสียงหรือสัญญาณใด) นอกจากจอฯจะแสดงข้อความว่า ไม่มีสัญญาณ (No Siagnal)
          งงครับ ทำงานปกติ แต่ไม่มีเสียงสัญาณ...

ตอนเปิดเครื่อง มันดัง ติ๊ด 1 ครั้งมั้ยครับ....

หรือไม่มีดังเลย

Comment

Originally posted by unix View Post
            งงครับ ทำงานปกติ แต่ไม่มีเสียงสัญาณ...

ตอนเปิดเครื่อง มันดัง ติ๊ด 1 ครั้งมั้ยครับ....

หรือไม่มีดังเลย
            เสียงมันเหมือนเปิดเครื่องปกติครับ แต่ภาพไม่ขึ้นบนจอฯ (ผมก็งงเหมือนกัน เพราะผมไม่เห็น Bios หรืออะไรเลย) มันเหมือนเปิดเครื่องแต่ไม่เปิดจอฯ เมื่อกี้โทร.ถามพี่ที่ร้าน TK พี่เค้าให้ลองใช้ยางลบลบเบาที่การ์ดจอดูแล้วค่อยเสียบบนเมนบอร์ดใหม่ ถ้ามันหายก็ดีคิดเสียว่า USER Eror แต่ถ้าไม่หายนี้ซิสงสัยจะต้องยกเครื่องลงกรุงเทพฯ

Comment

Originally posted by Guy_kid View Post
              เสียงมันเหมือนเปิดเครื่องปกติครับ แต่ภาพไม่ขึ้นบนจอฯ (ผมก็งงเหมือนกัน เพราะผมไม่เห็น Bios หรืออะไรเลย) มันเหมือนเปิดเครื่องแต่ไม่เปิดจอฯ เมื่อกี้โทร.ถามพี่ที่ร้าน TK พี่เค้าให้ลองใช้ยางลบลบเบาที่การ์ดจอดูแล้วค่อยเสียบบนเมนบอร์ดใหม่ ถ้ามันหายก็ดีคิดเสียว่า USER Eror แต่ถ้าไม่หายนี้ซิสงสัยจะต้องยกเครื่องลงกรุงเทพฯ
              เป็นไปได้ครับ ที่อาจจะเป็นที่ vga หรือ สายอาจไม่แน่น

ลองขยับๆดู...

หรือลองไปหาการ์ดจอเพื่อนมาเทสดูเอาครับ

แนวโน้ม ว่า งานจะเข้า การ์ดจอแล้วครับ

Comment

Originally posted by unix View Post
                เป็นไปได้ครับ ที่อาจจะเป็นที่ vga หรือ สายอาจไม่แน่น

ลองขยับๆดู...

หรือลองไปหาการ์ดจอเพื่อนมาเทสดูเอาครับ

แนวโน้ม ว่า งานจะเข้า การ์ดจอแล้วครับ
                ขอบคุณครับ หวังว่าจะได้ผล เพราะมีงานในเครื่องเยอะเลย

Comment

ผมว่าการ์ดจอหลวมนะครับ ลองใส่การ์ดจอใหม่ ขันหลวมบ้าง แน่นบ้างลองดูครับ เพราะของผมก็เป็น

Comment

Working...
                  X