Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัยเกี่ยวกับ การปรับรอบพัดลม ccc profile

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สงสัยเกี่ยวกับ การปรับรอบพัดลม ccc profile

ตามที่ผมเข้าใจถูกต้องหรือไม่
    1. สมมุติ ผมทำการปรับรอบที่ 50% ดังนั้น ไม่ว่าผมจะใช้งานรูปแแบไหน (exel grid crysis) มันก็จะหมุนที่ 50% ใช่หรือไม่
    2. ดังนั้น ผลจากข้อ 1 หากผมไม่ทำการปรับรอบพัดลมใหม่ แต่ เล่น grid crysis นานๆ แน่นอนว่าอุณหภูมิต้องเพิ่ม ใช่หรือไม่
    3. ต่อจากข้อ 2 หากอุณหภูมิเพิ่มแล้ว รอบพัดลมจะเปลี่ยนหรือไม่ (ค่า default มัน set ให้รอบเปลี่ยนตามความร้อน แต่เราไปตั้งไว้ที่ 50% นี่) ตามความเข้าใจของผม คือ รอบพัดลม ถูก fixed ไว้แล้ว

---------------------------------------------------
    ดังนั้น
    หากผมต้องการ ให้มันทำการปรับรอบตามความร้อน
    แต่ให้ ตอน idle มันเย็นขึ้น
    แล้วก็ เพิ่ม step ตามอุณหภูมิที่กำหนด
    ต้องใช้โปรแกรม อะไร
    หรือต้องทำแบบไหน
    รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

ตั้ง 50 % ก็จะทำงานที่ 50% ตลอดเวลาครับ

Comment

อืมมมม ทำได้หมดครับผม จะให้พัดลมหมุนรอบต่ำๆ ตอนทำงาน2d แต่จะให้รันได้สูงๆ ตอนรัน3d ก็ได้ แนะนำflash bios ครับ หาในกระทุ้เก่าๆ แต่วิธีปรับgraph นี่ต้องลองๆดูครับ ปรับไม่ดี รอบก็สูง เสียงดังอีก

ไหนๆก็flashbios ก็จัดการใช้bios msi ไม่ก็bios เดิม มาปรับcore mem เอา ของ msi เวลาไม่ใช้งาน3D มันจะรัน160 ครับ ผมก็ใช้อยู่ เวลาใช้3D ก็จะรันเต็ม core ที่เราปรับไว้ ลองๆดูครับ

Comment

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับผม

Comment

Working...
        X