Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความรู้หน่อยครับ หอพักอยากติดเน็ท

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความรู้หน่อยครับ หอพักอยากติดเน็ท

ขอความรู้หน่อยครับ มีหอพัก(สตรี) 40 ห้อง ล่ารายชื่อแล้วมีคนอยากติดเน็ทอยู่ 13 ห้อง

ขอถามดังนี้ครับ

1. จะติดแบบเดินสายหรือว่า WIFI ดีครับ

2. งบประมาณเท่าไร แบบไหนเปลืองมากกว่ากันครับ

** หอ 4 ชั้น ติดเฉพาะ 2 ชั้นล่างครับผม(13 ห้อง) **

3. ถ้าติด WIFI แล้วเด็กในหอต้องหา WIFI USB มาเพิ่ม ราคาแพงหรือเปล่าครับ

แนะนำด้วยครับ

4. ถ้าต่อแบบไม่ต้องหา Com มาเป็น Host แล้ว แชร์ จะใช้ Router ตัวเดียวแล้วแยกไป Hub ได้หรือเปล่าครับผม เพราะคนดูแลหอ ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องคอมครับ

ดันเลย

Comment

ผมว่าแบบ WIFI จะประหยัดกว่านะ

Comment

ในฐานะคนใช้ ผมชอบสายมากกว่าคับ

Comment

Originally posted by Getzz View Post
          ในฐานะคนใช้ ผมชอบสายมากกว่าคับ
          ใช้สายจะเปลืองค่าสาย + ค่าเดินสายหรือเปล่าครับ

สาย LAN เมตรละเท่าไรครับตอนนี้

ซื้อจำนวนมากที่ไหนราคาถูกครับผม

Comment

ดันๆๆๆ

Comment

Originally posted by alsodie View Post
              ใช้สายจะเปลืองค่าสาย + ค่าเดินสายหรือเปล่าครับ

สาย LAN เมตรละเท่าไรครับตอนนี้

ซื้อจำนวนมากที่ไหนราคาถูกครับผม
              UTP Cable CAT5 (305m./Box) RICH สายแลน,ยี่ห้อRich 800 5Y
              UTP Cable CAT5 (305m./Box) 7-AMB สายแลน,ยี่ห้อ7-AMB 800 5Y
              UTP Cable CAT5 (305m./Box) U-AMB สายแลน,ยี่ห้อU-AMB 1,080 5Y
              UTP Cable CAT5 (305m./Box) D-TECH สายแลน,ยี่ห้อD-D-TECH 1,570 5Y
              UTP Cable CAT5 (305m./Box) (Original) สายแลนยี้ห้อ AMB (Original) 2,580 5Y
              UTP Cable CAT5 (305m./Box) AMP สายแลน, AMP 2,900 5Y

ซื้อเป็นกล่องถูกกว่าเยอะ แล้วแต่คุณภาพ ร้านadvice computerok

Comment

สายแลนราคาเมตรละ 20 บาทครับ ถ้าจำไม่ผิด แบบให้คนขายตัดให้ ไม่ใช่แบบสำเร็จรูป

ใช้ร่วมกันตั้ง 13 ห้องเลยเหรอคับ ขนาดผมใช้กับเพื่อนอีก 2 คนยังจะตีกันตายอยู่เนี่ย (อีกคนจะโหลดบิท อีกคนจะดูคลิป อีกคนจะเล่นเกมส์)

Comment

คือจริงๆก็อยากติดให้เยอะกว่านี้อ่ะครับ

แต่ดูจากหุ่นและการอ้อนแล้ว 13 ห้องน่าจะพอ

ที่เหลือรอดูโบนัสปลายปี ค่อยว่ากันอีกทีครับ

Comment

ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ

ยังหาคำตอบไม่ได้เลยว่าจะติดแบบไหนดี

Comment

ผมขอไปอยู่เป็นลูกหอได้ไหมครับ

Comment

ผมว่า Router + สายแลนถูกว่านะ

ถ้าใช้ Wireless Router แค่ 1 ตัวผมว่าสัญญาณห้องท้ายๆ จะหล่นนะ

Comment

Originally posted by miixer View Post
                          ผมขอไปอยู่เป็นลูกหอได้ไหมครับ
                          อะนะ นอกเรื่องแล้วนั้น อิอิ

ถ้าพี่เขาให้อยู่ผมขออยู่ด้วยนะ เด๋วช่วยออก ครึ่งนึง...

Comment

ผมว่าใช้ wireless จะไม่ยุ่งยากอะครับ

ต่อสายแลนคงยุ่งยากน่าดูเลย

เรื่องราคานี่ผมไม่รู้อะครับ

แต่ก่อนผมอยู่หอ ผมชอบ wireless มากกว่าครับ

เพราะว่าใช้โน๊ตบุคเล่น มันไม่ต้องเอาสายมาเสียบ

บางครั้งก็เอามาเล่นบนเตียงได้

แถมถ้าเพื่อนมาอยู่ด้วยสายแลนคงต่อคอมได้แค่เครื่องเดียว

แต่ไวเลสต่อกี่เครื่องก็ได้

ส่วนราคา usb ที่ใช้รับสัญญาณราคาประมาณ 500 บาทครับ

Comment

ถ้าจะใช้ระยะยาวผมว่าใช้เราเตอร์+สายแลนนี่ละเดินสายให้หมดทุกห้องเลยครับ เผื่อมีห้องนึงที่ไม่ได้ติดเน็ตออกไปแล้วคนมาอยู่ใหม่ต้องการใช้เน็ตจะยุ่งเอา
                              แต่ค่าใช้จ่ายเริ่มแรกท่าจะสูงน่าดู แถม40กว่าห้องน่าจะต้องมีServerซักเครื่องนึงด้วย

แต่ยังไงหอพักก็ทำเงินได้ทั้งชาติครับ ยิ่งถ้ามีInternet + Cable TV น่าจะดึงดูดคนให้มาเช่าอยู่ได้ไม่น้อยเลยละ

Comment

Working...
                              X