Announcement

Collapse
No announcement yet.

corsair 4-4-4-12 ถามหน่อยครับงงมาก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• corsair 4-4-4-12 ถามหน่อยครับงงมาก

ผมซื้อมาเปน corsair xms2 1g*2 bus800
    แต่ค่า cl ต้องปรับในไบออสหรอครับ ดูค่ามันเปน 5 5 5 18 ใน cpu-z อะครับ
    พอลองปรับเปน 44412 แล้วมันต้องปรับไฟไหมครับ เพราะกดแล้วมาดูก้อเหน 44412 ไฟก็ไม่ได้ปรับเลย ตกลงมัน44412ตามที่ปรับจริงปะหรือต้องไปเพิ่มไฟ

แล้วตกลงนี่แรม cl ต่ำๆต้องปรับใน bios หมดเลยหรอครับ งงมากถามช่าง BIG it บอกว่าไม่ต้องปรับไหงเปนงี้มั่วเป่าหวา

BOARD gigabyte GA-EP35c-DS3R

ดูที่ สติกเกอร์ ที่ติดอยู่ที่ตัวแรมนะ
    จะระบุใว้ว่า บัส 800 CL4 ให้ตั้งใว้ที่เท่าใหร่

Comment

ก็เข้าไปที่ไบออสแล้วตั้งบัสแรมที่ 800 แล้วก็ ปรับ cl ไปที่ 4-4-4-12

Comment

แล้วต้องปรับไฟ ram ไหมครับ เพราะเห็นสติกเกอร์มันเขียนว่า 4-4-4-12 2.10v v.2.1

Comment

ปรับก้ได้ไม่ปรับก้ได้คับ แต่ถ้าไม่ปรับมันอาจจะไม่เสถียรน่ะคับ ลองดูคับ

Comment

ปรับแล้วอย่าลืมทดสอบด้วยโปรแกรม Memtest หรือ Orthos นะครับ

เพื่อที่จะรู้ว่าไอ้ที่เราปรับไปน่ะ มันเสถียรจริงๆหรือเปล่า
            ต้องเพิ่มไฟมั้ย

ถ้าปรับไปแล้วไม่เพิ่มไฟ แต่ทดสอบเสถียรก็ไม่จำเป็นต้องไปขึ้นไฟ ให้เปลืองไฟเล่นๆ
            หรือถ้าไม่เสถียรก็เพิ่มไฟเข้าไปทีละนิดๆ ทดสอบจนกว่าจะเสถียร

ปล.แค่นั้น อย่าคิดมาก

Comment

Originally posted by nuclearman View Post
              แล้วต้องปรับไฟ ram ไหมครับ เพราะเห็นสติกเกอร์มันเขียนว่า 4-4-4-12 2.10v v.2.1
              ก็เค้าบอกแล้วหนิครับว่าถ้าตั้ง
              4-4-4-12 ให้ใช้ไฟ 2.1v

ถ้าใช้ไฟน้อยกว่านี้อาจจะไม่เสถียรครับ

Comment

Working...
              X