Announcement

Collapse
No announcement yet.

P S U แท้ปลอมดูอย่างไร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• P S U แท้ปลอมดูอย่างไร

วัตต์แท้วัตต์ปลอมเค้าดูกันยังไงครับแล้วมันต่างกันตรงไหน
    ไม่กี่วันมานี้ไปเจอ GVIEW TITANIUM 500 อันนี้มันแท้รึป่าว ราคา 1700+ ถ้าไม่ผิด

แล้วไอพวกวัตต์แท้ในไทยมีอะไรบ้างครับจะดูยังไงว่าแท้ไม่แท้จะได้ไม่โดนหลอกเอา

AMDx2 6000+
    M3A
    DVD
    ATI HD 4850
    SATA 160x2 500x1

ถ้าใช้ตัวนั้นจะได้มั้ยครับแล้วไหวมั้ย

แล้วไอตัวนี้ของผมจะเล่นเกม ใครซิ(อิอิ) อะไรนั้นได้รึป่าว ไม่เคยเล่นอยากจะลองของดู

PSU มีแต่วัตต์แท้วัตต์ไม่แท้
    รู้สึกคำถามนี้มีให้ตอบทุกๆวันเลยครับ

วัตต์แท้มี Enermax Tagan GigabyteOdin SilverStone OCZ Enhance TT

วัตต์ไม่เต็มมี Gview Delux Raidmax FRD GigabyteSuperb Tsunami มากมาย

Comment

เอาง่ายๆครับถ้าไม่เกิน 500 บาท สันนิฐานว่ามันให้ไฟไม่เต็ม ครับ

Comment

ตัวของคุณผมว่า วัตน์เต็มครับ

แต่จะต่างจากพวกยี่ห้อดังๆตรงที่ระบบการป้องกัน และ PEAK

เช่นของคุณมาเต็ม 500W ก็จ่ายได้เต็มที่แค่ 500W
        แต่พวกยี่ห้อดังๆ 500W จะสามารถสวิงขึ้นไปจ่ายได้ถึง 600 - 650W ชั่วระยะเวลาหนึ่ง

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

GVIEW TITANIUM 500 วัตต์เต็มครับ เพื่อนซื้อมาเหมือนกันจ่ายไฟนิ่งมากๆๆรู้สึกว่าประกัน3ปีด้วยมั้ง

Comment

Originally posted by MAIMAI View Post
              ตัวของคุณผมว่า วัตน์เต็มครับ

แต่จะต่างจากพวกยี่ห้อดังๆตรงที่ระบบการป้องกัน และ PEAK

เช่นของคุณมาเต็ม 500W ก็จ่ายได้เต็มที่แค่ 500W
              แต่พวกยี่ห้อดังๆ 500W จะสามารถสวิงขึ้นไปจ่ายได้ถึง 600 - 650W ชั่วระยะเวลาหนึ่ง
              ไอระบบป้องกันและ PEAK มันคืออะไรเอ่ยครับ
              อยากจะเก็บไว้เป็นความรู้เพิ่มเติมครับ
              ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by panut3617 View Post
                GVIEW TITANIUM 500 วัตต์เต็มครับ เพื่อนซื้อมาเหมือนกันจ่ายไฟนิ่งมากๆๆรู้สึกว่าประกัน3ปีด้วยมั้ง
                ใช่ครับประกัน 3 ปี
                เพื่อนคุณใช้เป้นไงบอกกันบ้างนะครับ
                ขอบคุณครับ

Comment

ดูที่ความหนักและราคาครับ อิๆๆๆ

Comment

ผมก็ใช้ครับ GVIEW TITANIUM 500 วัตต์ ราคา 1,250 บาทครับ
                    ประกัน 3 ปี ซื้อมาจาก Zeer รังสิต ครับผม

สเปคเครื่องผมครับ
                    -Core2 Duo E8400
                    -ASUS P5Q PRO
                    -1GB PCIe(16x) 8600GT (TD) FORSA
                    -DDR2(800) 2GB. KingMax
                    -SATA-II 320 GB Seagate

* ผมว่ามันก็จ่ายไฟนิ่งดีนะครับ ยังไม่มีปัญหาเลยใช้งานมาจะ 1 เดือนละ*

Comment

แล้ว Thermaltake TR2 RX V.2.2 550W ราคา 2950- เป็นวัตต์เต็มไหมครับ

เออ..แล้วมันเป็น2เฟสไหมครับ

Comment

Originally posted by onnton View Post
                        แล้ว Thermaltake TR2 RX V.2.2 550W ราคา 2950- เป็นวัตต์เต็มไหมครับ

เออ..แล้วมันเป็น2เฟสไหมครับ
                        2 หรือ 3 นี่แหละครับ จำไม่ได้ + ขี้เกียจไปเปิดเว็บเช็ค

Comment

Gview ทุกรุ่นบอกเลยว่าวัตต์ไม่เต็มครับ จ่ายนิ่งไม่นิ่งไม่ทราบ แต่ดูแล้วสวยกว่ายี่ห้ออื่น

500W จ่ายประมาณ 400W ก็ถือว่าโอเคแล้ว และ Max โหลดหนักๆก็ 500W ช่วงเวลาหนึ่ง ไม่เกิน 1 นาที
                          (ไม่งั้นมีบวม-ระเบิด ไม่ก็ดับไป)

Peak คือช่วงที่สูงที่สุดที่จ่ายไฟ เช่นตัวนี้ 500W แต่วัตต์ Continue ที่จ่ายตลอดไม่ถึง
                          ถ้าเป็นวัตต์เต็ม จะบอกไว้เลยว่า Continue 500W อันนี้จะโหลดเกิน 500 ไหว แต่ก็ระยะเวลาหนึ่ง
                          พวกนี้จะมีระบบภาพในหลายอย่างมากขึ้นคือ ActivePFC ช่วยป้องกันแรงดันไฟไม่เกิน +-5%
                          เช่น 12V ตกๆหล่นๆไม่เกิน 5% อาจแค่ 12.1 12.05V ที่จ่ายมา
                          มาตรฐาน efficient 80+ คือเวลาแปลงไฟ จะเสียไปส่วนหนึ่งเป็นความร้อน
                          ถ้า 80+ หมายถึง มากกว่า 80% จะเสียความร้อนน้องลง(เย็นมากขึ้น) กินไฟน้อยลง เท่ากับว่าจ่ายค่าไฟน้อยลงด้วย
                          ตรงข้ามกัน วัตต์ไม่เต็มจะอยู่ที่ 60-70%
                          นอกจากนี้ยังมีค่า PowerFactor อีก คล้ายๆกับ 80+

Comment

Originally posted by nununu View Post
                            Gview ทุกรุ่นบอกเลยว่าวัตต์ไม่เต็มครับ จ่ายนิ่งไม่นิ่งไม่ทราบ แต่ดูแล้วสวยกว่ายี่ห้ออื่น

500W จ่ายประมาณ 400W ก็ถือว่าโอเคแล้ว และ Max โหลดหนักๆก็ 500W ช่วงเวลาหนึ่ง ไม่เกิน 1 นาที
                            (ไม่งั้นมีบวม-ระเบิด ไม่ก็ดับไป)

Peak คือช่วงที่สูงที่สุดที่จ่ายไฟ เช่นตัวนี้ 500W แต่วัตต์ Continue ที่จ่ายตลอดไม่ถึง
                            ถ้าเป็นวัตต์เต็ม จะบอกไว้เลยว่า Continue 500W อันนี้จะโหลดเกิน 500 ไหว แต่ก็ระยะเวลาหนึ่ง
                            พวกนี้จะมีระบบภาพในหลายอย่างมากขึ้นคือ ActivePFC ช่วยป้องกันแรงดันไฟไม่เกิน +-5%
                            เช่น 12V ตกๆหล่นๆไม่เกิน 5% อาจแค่ 12.1 12.05V ที่จ่ายมา
                            มาตรฐาน efficient 80+ คือเวลาแปลงไฟ จะเสียไปส่วนหนึ่งเป็นความร้อน
                            ถ้า 80+ หมายถึง มากกว่า 80% จะเสียความร้อนน้องลง(เย็นมากขึ้น) กินไฟน้อยลง เท่ากับว่าจ่ายค่าไฟน้อยลงด้วย
                            ตรงข้ามกัน วัตต์ไม่เต็มจะอยู่ที่ 60-70%
                            นอกจากนี้ยังมีค่า PowerFactor อีก คล้ายๆกับ 80+

เห็นด้วยครับ เคยคุยกับพวกชำนาญๆเกี่ยวกับ PSU , ร้านที่ขาย PSU แท้หลายๆร้าน เช่น Busitek เค้าก็บอกเป็นเสียงเดียวกันหมดครับ ว่า Gview เป็นวัตต์เทียม ไม่ว่าจะ Silver , Titanium , Gold

Titanium เห็นราคามาล่าสุด 1200 ครับ ส่วน Gold 1700
                            เป็น Watts เทียมที่แพงเอาเรื่องเหมือนกันครับ คงเป็นเพราะใช้วัสดุตกแต่งภายนอกอย่างดีครับ

พวก Watts แท้ดูไม่ยากครับ ดูราคา ส่วนใหญ่จะ 2000 ขึ้นทั้งนั้น (อันนี้คนขายร้าน Busitek บอกมา)

Comment

ซื้อของดีไว้จบ

Comment

Working...
                              X