Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอสอบถามผุ้ที่เคยทำภาพ .Gif

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอสอบถามผุ้ที่เคยทำภาพ .Gif

คือว่า พี่ๆ ใช้โปรแกรมอะไรกันเหรอครับ

คือว่าผมจะลองทำ .Gif จากการ์ตูน หรือ หนัง ดูอะครับ
    มันทำไงเหรอไม่อยากดูดเค้าอะ ทำเองมันน่าสนุกกว่า ^^

คือเวลาดูหนังในเครื่องเเล้วเจอฉากเด็ดๆ ผมเลยอยากเอามาทำ gif
    แต่ทำไม่เป็น พี่ๆ พอจะสอนผมได้มั้ย

สมมุติว่าเราดูด clip จากเวปมัน นามสกุลเป็น FLV
    ถ้าเราแปลงเป็น AVI ต้องใช้อะไีรแปลงครับ ถึงจะนำไปตัดเป็น GIF ในขั้นตอนต่อไปครับ

แบบนี้ครับ

รูปครับ

อยากทำแบบนี้มากเลยครับ แต่ไม่รู้เริ่มยังไง เพราะไฟล์ที่โหลดมาเปน FLV
    แต่เราแปลงเป็น AVI เเล้ว
    พอใช้โปรแกรม AVI to gif กลับเป็นว่าอ่านไฟล์ที่แปลงเป็น avi ไม่ได้ึีัครับ
    Last edited by งานกลึง; 30 Aug 2008, 13:50:49.

คือผมไม่รู้จะสื่อยังไงให้ พี่ๆเข้าใจ

สั้นพอครับ

อยากตัดฉากสำคัญของการ์ตูน มาทำเป็น gif
    เเล้วนำ gif มาเป็นรูปภาพ เวลาเข้าเวปบอร์ดครับ

มันสวยดีคร้าบบบ
    นอนละครับ รอดูบอล

Comment

อยากรู้ด้วย (ท่านบอกถูกแล้วครับความหมายชัดเจน) รอผู้รู้มาตอบอย่างเดียว

Comment

ลอง Total Video Converter ดูสิครับ

Comment

ผมใช้ ImageReady ของPhoto shop CS2 ยิ่งทำแค่ไฟล์เคลื่อนไหวจากภาพยิ่งง่าย
          ก่อนอื่นทำการเซฟภาพจากหนังหรือการ์ตูน ซึ่งผมใช้โปรแกรม KMP หรือ Power DVDก็ได้
          แล้วทำการResizeภาพให้เท่ากันแล้วจากนั้นเอาไปวางไว้ในโฟลเดอร์เดียวกัน ซึ่งตัวอย่างผมเก็บไว้ที่ Desktop

จากนั้นเปิดโปรแกรม ImageReady ขึ้นมาตามรูปเลยนะคับขี้เกียจพิมพ์

ก้จะได้แบบนี้

แถม

ถ้าอยากทำแบบเนื้อเรื่องก็ลองศึกษาตามลิงค์แล้วประยุกต์เอาเองเน่อ
          http://www.justusers.net/articles/gr...iftutorial.htm
          Last edited by amstel; 30 Aug 2008, 00:26:30.

Comment

ผมใช้ Video-AVI to GIF Converter ไม่ต้องยุ่งยากไรเลยครับ กดเริ่ม กับหยุด เชฟเสร็จแล่ะ ^ ^
            ง่ายยิ่งกว่าปอกลิงเข้าปากเลยคับ
            Last edited by kooksoulfly; 30 Aug 2008, 00:57:22.

Comment

ว้าววว กำลังอยากได้อยู่พอดีเลยครับ ขอบคุณมากๆเลยครับท่าน

Comment

ถามนิดนึงครับ ไฟล์หนังจากแผ่นมันเป็น .DAT แต่ว่าโปรแกรมที่ท่านแนะนำมา มันรันแค่ไฟล์ .AVI
                เเล้วยังงี้เราต้องใช้โปรแกรมไรแปลงเหรอครับ

เจ้าไฟล์ avi นี้ใช้ไรแปลงครับ
                จะลองโหลดคลิปมาลองทำคร้าบบ

ขอบคุณครับ

Comment

ไม่รู้โว้ยย

Comment

ขอโทษครับ

ถ้าผมไม่มีโปรแกรมไรตั้งแต่แรก แต่อยากทำมันต้องเริ่มจากไหนครับ

แต่ว่า ตอนนี้ีมีไฟล์ นามสกุล flv ครับ

Comment

แนะนำทีคร้าบบ

Comment

PMกลับไปให้แล้วคับส่วนโปรแกรมก็แนบลิงค์ให้แล้ว ไม่จำเป็นต้องแปลงคับ

Comment

Originally posted by hunu View Post
                          ลอง Total Video Converter ดูสิครับ
                          ตามนั้นเลย

Comment

กำเลย

Comment

Originally posted by bunyawat View Post
                              ตามนั้นเลย

เช่นกัน

Comment

Working...
                              X