Announcement

Collapse
No announcement yet.

Phenom X3 ได้แค่นี้ แรงพอหรือยังครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Phenom X3 ได้แค่นี้ แรงพอหรือยังครับ

ได้แค่นี้อ่ะครับ สุดๆ แระ

แรงครับ CLแรมหลวมๆจะไปได้ไกลกว่านี้รึเปล่าครับ ผมคิดว่านะ

Comment

ไล่ดีๆ 2.6 ไม่ไปไหนแน่

Comment

น่าจะไปได้อีกไกลนะ x3 นี่ HT bus 254 สบายๆ ไม่ค่อยร้อนด้วย

แบบสบายๆ ใช้งานเรื่อยๆ
        http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=207270

อันนี้แบบต้องการ speed CPU (แปลงไฟล์เป็น x264 3 ไฟล์พร้อมกัน)

CPU Heat sink ดีๆก็ไม่ร้อนนะ

ถ้าบอร์ดไม่เทพมากเลี้ยง HT link ไว้อย่าให้เกิน 1800 มาก เพิ่มไฟ CPU หน่อย ถ้าแรมแรง ไม่ต้องทดก็ได้
        แต่ถ้าบอร์ดมันให้ไฟแรมน้อย (แบบที่ใช้อยู่ ga-ma78gm-s2h ให้ไฟแรมมาแค่ 2.1v ) ก็คงต้องทดแรมลง

เท่าที่เคยลอง HT 260 ยังไหว แต่ต้องเพิ่มไฟ CPU NB มากหน่อย แต่สงสารบอร์ด NBธรรมดาก็โคตะระร้อนแล้ว
        แถม PWM ยังไม่มีซิ้งค์อีก เดี๋ยวมันปุ้ง

Comment

แรม CL4 มันไปได้ถึง 533/1066 อ่ะครับ แรมไม่น่ามีปัญหา

แต่ว่า CPU มันไปสู้อ่ะครับ
          เท่าที่เห็น Test ทุกอย่างผ่านหมด
          ดันบัสขึ้นแค่อีก 1 MHz. เปิดติดครับ Super PI ผ่าน แต่เล่น ORTHOS ไม่ผ่านครับ
          ดันบัสขึ้นอีก 2 MHz. เปิดไม่ติดครับ

MB เป็น ECS Black ไม่น่ามีปัญหา
          CPU นี่สิ เห็นเขาว่าคล็อกไม่ไป คงตันแค่นี้มั้งครับ

ทุกอย่างเดิมๆ หมดครับ ไม่ได้เพิ่มไฟ CPU ถึงเพิ่มก็เหมือนเดิม เลยไม่เพิ่ม
          เพิ่มไฟแรมนิดหน่อย แต่แรมไหวแน่ครับ

Comment

Phenom ลากบัสไกล ยากครับ

ไม่ลากมันส์เหมือนพวก Athlon LE

Comment

Originally posted by Drunk View Post
              แรม CL4 มันไปได้ถึง 533/1066 อ่ะครับ แรมไม่น่ามีปัญหา

แต่ว่า CPU มันไปสู้อ่ะครับ
              เท่าที่เห็น Test ทุกอย่างผ่านหมด
              ดันบัสขึ้นแค่อีก 1 MHz. เปิดติดครับ Super PI ผ่าน แต่เล่น ORTHOS ไม่ผ่านครับ
              ดันบัสขึ้นอีก 2 MHz. เปิดไม่ติดครับ

MB เป็น ECS Black ไม่น่ามีปัญหา
              CPU นี่สิ เห็นเขาว่าคล็อกไม่ไป คงตันแค่นี้มั้งครับ

ทุกอย่างเดิมๆ หมดครับ ไม่ได้เพิ่มไฟ CPU ถึงเพิ่มก็เหมือนเดิม เลยไม่เพิ่ม
              เพิ่มไฟแรมนิดหน่อย แต่แรมไหวแน่ครับ
              นั่นละครับปัญหา ขนาดบอร์ดเทพ DFI รุ่น top HT link สูงขนาดนั้นยังไม่ค่อยไหวเลย
              Phenom ตัวเล็กๆปกติมันอยู่ที่ 1800 เองนะครับ
              จัดการลดตัวคูณ NB ก่อนเลย x7 หรือ x6
              แล้วค่อยๆลองเพิ่มไฟ CPU ดูครับ

ส่วนแรมก็ board อีกนั่นแหละ ถ้าบอร์ดจ่ายไฟตามสเป็คไม่ได้ก็ต้องลด
              เข้า CPUz ไปดูหน้า spd ว่า spec ที่ท่านต้องการว่าต้องการไฟเท่าไหร่ แล้วเข้าไบออสไปเซ็ตตาม spec

ECS Black ผมไม่เคยใช้คงแนะอะไรมากไม่ได้ ลองดูละกันครับ

Comment

เร่งไฟเเล้วลากโลด

Comment

Phenom มันอัดไฟได้สูงสุดไม่เกินเท่าไรครับ

แบบซิ้งค์เดิมนะ ขี้เกียจหาซิ้งค์ใหม่

อีกอย่างนึง ECS Black มันลดตัวคูณไม่ได้อ่ะครับ ที่แหละปัญหา

Comment

แรงแล้ว ....

Comment

ไม่มีปรับตัวคูณ Northbridge ??? ไม่ใช่ CPU นะครับ
                      งั้นก็ได้แค่นั้นละคับ งานนี้บอร์ดไม่ไหว CPU ไม่เกี่ยว

Comment

ลด HT Link / NB คับ ไปมั่นใจว่ามันยังไปต่อได้

Comment

น่าจะได้สัก 2.8 G นะลองดู

Comment

บอร์ดปรับ ไฟ ได้ใหมครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                              บอร์ดปรับ ไฟ ได้ใหมครับ
                              บอร์ดปรับไฟ CPU ได้ ปรับไฟ Ram ได้

ไม่ว่าจะเพิ่มไฟแบบไหน ก็ตันที่บัส 235 ขึ้น 236 ไม่ได้ครับ

HT ก็รับได้แค่ 1800 1000 800 600 400 200 ครับ

แรมวิ่ง CL 4 ได้ถึง 1066 ครับ
                              ถึงจะปรับแรมที่ CL5 ก็ตันเท่านี้ครับ
                              HT ปรับ 1000 แล้วคล็อกแล้วก็บูตไม่ติด
                              CPU ปรับไฟ 1.34 แล้ว ก็ตันเท่านี้เหมือนกัน ตันเท่านี้ทั้งปรับไฟ และไม่ปรับไฟ

แต่คิดว่าแค่นี้ก็คงพอแล้วมั้งครับ น่าจะแรงพอแล้ว อย่างน้อย ถ้าเทียบหัวต่อหัว น่าจะใกล้เคียง 5600+ แล้วมั้งครับ
                              Last edited by Drunk; 31 Aug 2008, 20:10:40.

Comment

Working...
                              X