Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยดูให้ทีครับ มันแปลกๆ E6400

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยดูให้ทีครับ มันแปลกๆ E6400

คือตรง Core Speed ทำไมมันแค่ 1600 Mhz ครับ แต่บางจังหวะมันจะขึ้นไปที่ 2130 นะครับ แบบว่า ขึ้นไปอึดใจเดียว อึ๊บ แล้วตกลงมาที่ 1600 Mhz

หรือว่ามันเป็นเพราะ Intel Speed Step ครับ วานผู้รู้ช่วยอธิบายทีครับ

กำไปปรับตัวคูณมันลงมารึป่าวคับ -*-

Comment

พอดีผมซื้อต่อเข้ามาน่ะครับ เลยไม่แน่ใจน่ะครับ ถ้าผมจะปรับตัวคูนขึ้น voltage ผมควรจะปรับไปเท่าไรดีครับ และปรับตัวคูนเป็นที่เท่าไรดี

หรือผมจะลองแก้ bios เป็นค่าเริ่มต้นเลยดีกว่าครับ

แบบว่าไม่ค่อยรู้เรื่อง overclock เท่าไรครับ

Comment

Speed Step ครับ

ทำให้ ตัวคูณขึ้นๆลงๆครับ เป็นการลดพลังงานครับ

Comment

อีกอย่างนึง E6400 นี่เห็นว่าชื่อรุ่นเป็น Allendale ใช่ป่าวครับ ของผมเป็น Conroe หรือว่าถูกแว้ววว

Comment

CPU Z รุ่นใหม่ล่าสุดจะโชว์ชื่อ CONROE ครับ แต่ที่จริงทันคือ Allendale
            ไม่มีอะไรผิดปกติครับ

Comment

ขอบคุณมากครับ ถ้าไม่มีไรผิดปกติ ก็โล่งใจครับ เห็นบางที มันหล่นจาก 1600 มาที่ 1555 ตกใจอยู่เหมือนกันครับ

Comment

Uninstall speedstep ออกซะ ก็ได้เหํนความแรงครับ

Comment

ทำไมของบางท่านผมเห็นตัวคูณมันเป็นแบบมีช่วง
                  เช่น (6-9) ประมาณเนี้ย แบบไหนถึงเป็นแบบ enable speed step
                  Last edited by hikky; 13 Jan 2007, 19:41:03.

Comment

อืมม ใช่ ผมก็สงสัย หาคำตอบๆ

Comment

เพราะมันเป็นตัว ES ครับ ซึ่งไม่ใช่ตัววางจำหน่าย(สาธุขอให้ตอบถูก อิๆ)

Comment

Originally posted by hikky View Post
                        ทำไมของบางท่านผมเห็นตัวคูณมันเป็นแบบมีช่วง
                        เช่น (6-9) ประมาณเนี้ย แบบไหนถึงเป็นแบบ enable speed step
                        มันปลดล็อคตัวคูณครับ

Comment

Working...
                        X