overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 20 of 20

Thread: ตอนนี้ยี่ห้อและรุ่นไหนน่าใช้บ้างครับ !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

OverclockZone Member artbum's Avatar

Default ตอนนี้ยี่ห้อและรุ่นไหนน่าใช้บ้างครับ !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

1. ช่วยแนะนำทีครับ ราคาก็ไม่เกินสัก 60000.-บาทครับ อยากได้จอใหญ่ๆ เครื่องแรงๆ ครับ เอามาเล่นเกมส์

2. ตามรูปนะครับยี่ห้อ HP น่ะครับทำไมจอมันใหญ่ได้ขนาดนั้นครับ เห็นบางรูปมีถึง 20" เลยเหรอครับ

3. แล้วรุ่นที่มันหมุนจอได้เนี่ยมันจะทน่อการหมุนไปมามั๊ยครับ

รบกวนทีนะครับผมไม่มีข้อมูลเรื่อง Notebook เท่าไรครับ
    Last edited by artbum; 18 Oct 2008 at 21:48:10.

OverclockZone Member little_nik's Avatar

ลองดูกระทู้นี้ครับ Rep#29 ผมใช้อยู่
    http://forums.overclockzone.com/foru...=271684&page=2

เป็นตระกูล HDX9 Dragon Edition จอ 20" เป็น Desktop Replacement ครับ มี TV Tuner ในตัว แต่รุ่นนี้เกิน 60,000 แน่นอนครับ แตะๆ แสน ^^"

OverclockZone Member Sumomo's Avatar

Aspire 6935G จอใหญ่พอควร รวมVatน่าจะได้ตามงบ(รุ่นเล็กจอไม่ละเอียดนะครับ)

รุ่นใหญ่ก็ุ69900 ไม่รวมVat

Banned
    ห้างซีคอน สแควร์ ย่านศรีนครินทร์

ผมว่ารุ่นของท่านน่าจะใหญ่เกินไปนะคับเนี่ย

OverclockZone Member Giggs1245254's Avatar
    Ratchaburi, Thailand (Working@Trang)

ใหญ่แบบนี้ PC ดีกว่ามั๊ย งบ 60,000 แหนะ ได้เครื่องโคตรเทพ

OverclockZone Member little_nik's Avatar

ผมว่ารุ่นของท่านน่าจะใหญ่เกินไปนะคับเนี่ย
    ใหญ่เกินไปสำหรับอะไรหรือครับ

สำหรับทำงาน - ก็ไม่ใช่เพราะงานผมต้องการจอขนาดใหญ่เวลาแต่งภาพอยู่แล้ว จอเล็กอึดอัดครับ ผมอยากได้จอ Desktop แบบเอาไปทำงานนอกบ้านได้จริง
    สำหรับเกมส์ - ผมว่าจอใหญ่เล่นเกมส์สะใจกว่าเยอะ แถมลำโพง 5 ทิศทางพร้อมซับเบสที่เป็นเบสจริง ลำโพงแยกซับแบบมีไว้โชว์ได้ยินแล้วรับรองหลบไปเรยครับ
    สำหรับโทรทัศน์ - จอใหญ่ก็ดูสบายตากว่าจอเล็ก ดูแบบไม่กั๊ก
    สำหรับเสนองาน - จอเล็กลูกค้าต้องเพ่งกันตาแตก จอใหญ่ดูสบายตาภาพใหญ่เต็มอารมณ์เหมือนนั่งดู Poster
    สำหรับเวลาพกพา - งานผมต้องใช้รถเวลาไปทำงานอยู่แล้วครับ กล้องอีก 12 โล ชุดไฟ stu อีก 4 โล ขาตั้งและอื่นๆ อีก 10 โลขึ้น แล้ว notebook แค่ 7 โลมันเรื่องจิ๊บๆ ครับ ^^

สิ่งเดียวที่เหมาะกับคำว่า "ใหญ่เกินไป" สำหรับผมคือการหากระเป๋าที่มีช่อง Notebook เท่านั้นเองครับ ...

Quote Originally Posted by Giggs1245254 View Post
    ใหญ่แบบนี้ PC ดีกว่ามั๊ย งบ 60,000 แหนะ ได้เครื่องโคตรเทพ
    ตอนยังไม่จับ ไม่ได้เป็นเจ้าของก็บอกงี้ทุกคนหล่ะครับ ^^"

สำหรับผมผมว่าไม่ดีกว่าครับ เพราะ desktop เวลาใช้งานนอกบ้านต้องมีสายไฟอีกพะรุงพะรัง ต้องขน mouse กับ keyboard แยกไปอีก แถมตัวถังก็เคสพับไม่ได้ จอ 20" ก็ต้องระวังตอนขนหมดสิทธิ์พับเก็บ น้ำหนักรวมเกิน 10 โลแน่นอนครับสำหรับ desktop แถมใช้ไฟสูงกว่ากันเยอะครับ จุดประสงค์ของ notebook กับ desktop ต่างกันอยู่ที่เราครับ ว่าจะใช้อะไรในตัวมัน

แต่ถ้ามันตรงสายงานที่ทำอย่างที่ผมทำ เช่นต้องไปถ่ายภาพแล้วเอาไปนั่งแต่งตามต่างจังหวัดบ่อยๆ เพื่อส่งงานลูกค้าแล้วจะรู้ว่าแบก Desktop+จอ กับแบกตัวนี้ตัวไหนจบครับ ^^.... เวลาแต่งรูปจออย่างต่ำๆ ต้อง 17" ขึ้นไปถึงจะสะดวก แถมถ้า resolution สูงมากก็ต้องจอใหญ่มากตาม เพื่อที่ tool ทั้งหมดจะได้ไม่เกะกะ ไม่งั้นก็เพ่งกันตาถลน... จอ 20" แบบนั่งทำงานที่บ้านแต่พกพาได้จึงเป็นสิ่งที่ผมต้องการ แต่ถ้าไม่เคยย้ายไปทำงานโน้นเลย นี้เลยก็คงจะซื้อ Desktop มหาเทพเหมือนกันครับ

หรือเคสที่ผทต้องถ่ายรูปแล้วยิงเข้าคอมโดยตรง ลูกค้านั่งดูผ่าน monitor นอกสถานที่เช่น เวลาผมยกกองไปถ่ายให้หนังสือ COSMO (สาวๆ อ่านส่วนหนุ่มๆ จะรู้จักไหมน้อ เหอๆ) ผมจะถ่ายนางแบบ-นายแบบ โดยยิงตรงลงคอม ดังนั้นลูกค้าจะนั่งดูภาพจากจอ Notebook ทุกภาพ รายละเอียดต่างๆ รวมถึงจอใหญ่ จะช่วยสร้างให้ภาพดูอลังการและยังเห็น detail งานได้ทั้งหมดดีกว่าพวกจอเล็กครับ

ที่สำคัญผมแบก 7 โล ผมได้ทั้งคอม ทั้งทีวี ทั้งเกมส์ ทั้ง presentation (จอใหญ่ๆ งานเวลาดูอลังการกว่าพวกจอเล็กเยอะครับ) ผมว่าเรื่องเล็กครับ แถมเวลาไปถ่ายงานต่างจังหวัดก็เอารถไปอีก ลงรถก็กางที่ห้องพัก ไม่ได้แบกไปนั่งทำเท่ริมหาด สรุป ผมก็ไม่ต้องแบกไปไหนอยู่ดี

แล้วแบบนี้คุณว่าผมควรซื้อ Desktop โครตเทพ หรือซื้อ Notebook เกือบเทพตัวนี้ดีครับ?

เอาว่าผมดีใจที่มีมันผลิตมาครับ เพราะมันขายงานคืนทุนผมได้เกินแสนในแค่เดือน-สองเดือนเอง อิอิ..

เขาออกแบบมาก็ต้องมีรีเสิช ไม่ทำวิจัยออกแบบมาแล้วขายใครล่ะครับ ^^ กลุ่มคนใช้งานมี ไม่ได้ไว้เน้นเล่นเกมส์นอกบ้าน หรือเอา notebook ออกไปนั่งอวดใครแถวร้านกาแฟ ดังนั้นเลือกที่ตอบโจทย์งานเราดีกว่าครับ
    Last edited by little_nik; 30 Aug 2008 at 12:08:14.

OverclockZone Member Sippaphas's Avatar
    ห้องเซิร์ฟโรงเรียน

แนะนำ HP รุ่นใหญ่ๆเหมือนกันครับ

เวิร์กๆ เล่นมาติดใจ

จอแจ่ม ลำโพงเวิร์ก

แต่...อย่าลืมต่อประกันนะครับ

OverclockZone Member turionx2's Avatar

ถ้าไม่เน้นเกมส์ ขนาดหนัก ทำงาน แนะนำ G1sn อีกตัวครับอาจจะไม่ใช่ CPU ใหม่แต่เรื่องแรง ไม่แพ้ตัว top ตอนนี้แน่นอนครับ จอความละเอียดสูง 1680*1050 เทียบเท่าจอ 22" ครับพื้นที่การทำงานบนจอมีเยอะ พร์อทต่างๆ ค่อนข้างครบ USB eSATA HDMI VGA บอดี้แข็งแรงครับ สวยงามด้วย เหมาะแก่การพาไปไหนไกลๆ ประกัน2ปี

สเปค
    cpu T9300 2.5GHz L2 6M
    VGA GF9500M GS 512M
    DISPLAY 15.4" 1680*1050
    HDD 250 G
    DVD RW
    4 USB2.0
    1 eSATA
    1 HDMI
    1 VGA OUT
    น้ำหนัก 3.1 kg
    Battery 8 cell

ราคา 57-60k vat แล้ว ถ้ารีบใช้ตัวนี้ไม่เลวครับ รับรอง T9300 ไม่แพ้ T9400 แน่นอน ^^ พวก PXXXX ไม่ใช่คู่เปรียบ (แถม G1sn Overclock ได้อีก) ชอบไม่ชอบอย่างไรตัดสินใจเองเลยครับ

ตระกูล G ที่ท่านทุเรียนแนะนำก็ดีครับ อยู่ในงบด้วย แต่มันจะติดตรง res สูงจอเล็กนี่หล่ะครับเหมือนคอขวด ไม่ก็ลองหาพวก g2 ครับจอใหญ่ขึ้นอีกนิด
    Last edited by little_nik; 30 Aug 2008 at 11:58:41.

OverclockZone Member absolute_kim's Avatar

โหด มั่ก ๆ แต่จอใหญ่ ๆ ไม่หนักหรอกครับ ขนาด Pretty ในภาพยังถือสบาย ๆ เลยนะครับ ^^

OverclockZone Member absolute_kim's Avatar

Quote Originally Posted by turionx2 View Post
    ถ้าไม่เน้นเกมส์ ขนาดหนัก ทำงาน แนะนำ G1sn อีกตัวครับอาจจะไม่ใช่ CPU ใหม่แต่เรื่องแรง ไม่แพ้ตัว top ตอนนี้แน่นอนครับ จอความละเอียดสูง 1680*1050 เทียบเท่าจอ 22" ครับพื้นที่การทำงานบนจอมีเยอะ พร์อทต่างๆ ค่อนข้างครบ USB eSATA HDMI VGA บอดี้แข็งแรงครับ สวยงามด้วย เหมาะแก่การพาไปไหนไกลๆ ประกัน2ปี

สเปค
    cpu T9300 2.5GHz L2 6M
    VGA GF9500M GS 512M
    DISPLAY 15.4" 1680*1050
    HDD 250 G
    DVD RW
    4 USB2.0
    1 eSATA
    1 HDMI
    1 VGA OUT
    น้ำหนัก 3.1 kg
    Battery 8 cell

ราคา 57-60k vat แล้ว ถ้ารีบใช้ตัวนี้ไม่เลวครับ รับรอง T9300 ไม่แพ้ T9400 แน่นอน ^^ พวก PXXXX ไม่ใช่คู่เปรียบ (แถม G1sn Overclock ได้อีก) ชอบไม่ชอบอย่างไรตัดสินใจเองเลยครับ

ถ้าไม่เน้นเกมส์มาก.....แต่ G1 มันซีรี่ย Game ไม่ใช่หรอครับทั่นน

OverclockZone Member ปฐมวงศ์'s Avatar

ท่านเจ้าของกระทู้เคลื่อนย้าย/พกพาเครื่องบ่อยไหมครับ ถ้าน้ำหนักมาก ๆ หิ้วหรือสะพายแค่ ไม่ถึงชั่วโมง ก็หนักอยากวางแล้วครับ

ขนาดของจอจะทำให้ขนาดของเครื่องใหญ่ตามไปด้วย น้ำหนักอาจจะมากขึ้นตามไปด้วยเช่นกัน

ถ้าไม่ค่อยเคลื่อนย้าย พกพาไปไหนบ่อยๆ แนะนำเป็น PC ครับ จะได้สเป็คที่สูงกว่ามากๆเลย

ปล. อันนี้แล้วแต่ท่านจะเลือกครับผม

OverclockZone Member artbum's Avatar

Quote Originally Posted by ปฐมวงศ์ View Post
    ท่านเจ้าของกระทู้เคลื่อนย้าย/พกพาเครื่องบ่อยไหมครับ ถ้าน้ำหนักมาก ๆ หิ้วหรือสะพายแค่ ไม่ถึงชั่วโมง ก็หนักอยากวางแล้วครับ

ขนาดของจอจะทำให้ขนาดของเครื่องใหญ่ตามไปด้วย น้ำหนักอาจจะมากขึ้นตามไปด้วยเช่นกัน

ถ้าไม่ค่อยเคลื่อนย้าย พกพาไปไหนบ่อยๆ แนะนำเป็น PC ครับ จะได้สเป็คที่สูงกว่ามากๆเลย

ปล. อันนี้แล้วแต่ท่านจะเลือกครับผม
    ก็จริงนะครับ ผมหา desktop แรงๆ ไว้สักเครื่องแล้วซื้อ notebook ราคากลางๆ ที่ไม่เกิน 45000.-ผมก็จะได้ 2 เครื่องเลยนะเนี่ย คือจริงๆ จะเอา notebook ไว้นั่งทำเพลงน่ะครับ เเบบว่ายกไปนั่งทำที่บ้านเพื่อนได้ แล้วก็เอางานมาลงเครื่อง desktop ที่บ้านน่ะครับ แต่อยากจะได้ notebook ที่จอมันใหญ่หน่อยน่ะครับ รุ่นที่ท่าน little_nik ใช้ผมก็ชอบมากเลยนะ แต่ถ้าคิดถึงว่าผมไม่ได้เดินทางบ่อยแบบท่าน

OverclockZone Member

ถ้าเล๊งจอใหญ่ๆ HP รู้สึกว่าจะมีออกมาหลายรุ่น

ดูแล้วว่า จะเป้นทางเลือกที่ดีที่สุดนะครับ

ที่สำคัญ อย่าลืมต่อประกัน ตามนั้น หุหุ

แล้วตัวนี้ล่ะครับน่าเล่นมั๊ย

http://www.alienware.com/products/ar...de=SKU-DEFAULT

ราคาประมาณ 78166.- เพราะคิดจากเหรียญละ 34.- บาท

OverclockZone Member warcar1345's Avatar

Quote Originally Posted by absolute_kim View Post
    ถ้าไม่เน้นเกมส์มาก.....แต่ G1 มันซีรี่ย Game ไม่ใช่หรอครับทั่นน
    เสี่ยเขาคงหมายถึงไม่เน้นเกม crysis มั้ง ครับ เห้นเล่นแล้วแลคนิดหนอย

OverclockZone Member turionx2's Avatar

Quote Originally Posted by warcar1345 View Post
    เสี่ยเขาคงหมายถึงไม่เน้นเกม crysis มั้ง ครับ เห้นเล่นแล้วแลคนิดหนอย
    เพราะผมเล่นแต่ PES2008 กะ SIM (กำลังจะฟันเพื่อนบ้าน) ก็เลยไม่รู็ว่ามันเล่นเกมส์อื่นได้

OverclockZone Member ok.chok's Avatar

ลองมองไปที่DV7ดูครับแล้วจะพบทางสว่าง 17นิ้วกำลังพอดี เครื่องแรงเร่งแซงทันใจ

นอกเรื่องหน่อย คนถือ กะ notebook ท่านเลือกอะไรครับ ผมเลือก notebook แล้ว chat หาสาวๆ น่าจะได้มากกว่า 2คนน่ะ ^^

OverclockZone Member

งบนี้น่าลอง Macbookpro นะ
    Last edited by Mr.Forever; 30 Aug 2008 at 20:36:42.

Bookmarks

Bookmarks