Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องเปิดไม่ปิด , , เป็นที่ PSU หรือ Mainboard ดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องเปิดไม่ปิด , , เป็นที่ PSU หรือ Mainboard ดี

*แก้ชื่อกระทู้เป็น เครื่องเปิดไม่ ติด นะครับ พิมผิด ขอโทษครับ

เครื่องผมใช้มาสามเดือนเริ่มงง งง แล้ว

อาการคือ เปิดเครื่องแล้ว ไฟติด พัดลมหมุน แต่ว่า จอไม่ขึ้นอะไรเลย ไม่มีเสียงอะไรจากเมนบอร์ดด้วย
    ต้องดึงปลั้กไฟออกซักห้านาที แล้วลองเปิดใหม่อีกที ถึงจะติด
    ตอนแรกเป็นนานๆที เดี๋ยวนี้ เป็นทุกครั้งที่เปิดเครื่อง แถมยัง StandBy แบบ S3 ไม่ได้อีก (ไม่รู้ว่าเกี่ยวกันรึเปล่า)
    พอเครื่องติดก็ไม่มีอาการอะไรเลย สบายดีทุกอย่าง

ก็เลยสงสัยครับ ว่าจะเอาไงดี มีท่านใดเคยเจออาการอย่างนี้บ้างครับ คาดว่าอุปกรณ์ตัวไหนที่เป็นปัญหาครับ
    Last edited by estrellas; 30 Aug 2008, 03:02:20. Reason: ชื่อกระทู้ เครื่องเปิดไม่ติดครับ พิมพ์ผิด

เป็นไปได้ทั้ง 2 อย่างนะ บางครั้ง psu ติดพัดลมหมุนแต่พังก็มี แต่ผมว่าอาการนี้ psu ไปซะแล้วหละ (เคยเจอขอรับ)

Comment

น่าจะเป็นที่ psu แล้วล่ะครับ

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับ

ผมใช้ SilverStone ST50F นะ
        ไม่เจอกับตัวเองนี่ไม่เชื่อเลย
        Last edited by estrellas; 30 Aug 2008, 09:54:55.

Comment

M/B ได้ครับ อาการนี้

Comment

การ์ดจอก็ไม่ควรมองข้าม เช็กที่ละตัวเคลียกว่า
            Last edited by ceo-x; 30 Aug 2008, 22:14:30.

Comment

ลอง reset default bios ยังครับ

Comment

ลอง reset default bios ยังครับ
                ลองแล้วครับ ขอบคุณครับ
                การ์ดจอก็ไม่ควรมองข้าม เช็กที่ละตัวเคลียกว่า
                เป็นงั้นก็ดี จะได้สอย 4850
                บ้าแล้วครับ ยังไม่มีตังเลย ToXiC3870 น้อยใจแย่
                M/B ได้ครับ อาการนี้
                เมนบอร์ดมันถอดยากอ่ะ นึกแล้วขี้เกียจเคลมเลย

ตอนนี้จะลองหา การ์ดจอ กับ PSU ตัวแทนมาลองหน่อย (เมนบอร์ดคงหาไม่ได้) เดี๋ยวจะมารายงานผลครับ
                ขอบคุณทุกท่านครับ

Comment

ของผมอาการเดียวกันเลย พอลองเอา PSU SilverStone ST50F ออกแล้วใช้ตัวอื่นแทน รันไบออสได้ครับ
                  ผมซื้อ SilverStone ST50F จากร้านtk ของมีปัญหามากครับล็อดหลังนี้เอาไปเครมใหม่เอาtg600-u38มาแทนของSilverStone ST50F ที่ร้านบอกส่งคืนหมดแล้วครับ

Comment

Originally posted by tedzty View Post
                    ของผมอาการเดียวกันเลย พอลองเอา PSU SilverStone ST50F ออกแล้วใช้ตัวอื่นแทน รันไบออสได้ครับ
                    ผมซื้อ SilverStone ST50F จากร้านtk ของมีปัญหามากครับล็อดหลังนี้เอาไปเครมใหม่เอาtg600-u38มาแทนของSilverStone ST50F ที่ร้านบอกส่งคืนหมดแล้วครับ
                    สงสัยจะมีเพื่อนเยอะแล้วแหละครับ
                    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=266286
                    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=257819
                    Last edited by estrellas; 31 Aug 2008, 16:34:49.

Comment

Working...
                    X