Announcement

Collapse
No announcement yet.

ACER ASPIRE 4315 เริ่มเป็นหวัดครับ ใครเป็นกันบ้างช่วยดูหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ACER ASPIRE 4315 เริ่มเป็นหวัดครับ ใครเป็นกันบ้างช่วยดูหน่อยครับ

ACER ASPIRE 4315 เริ่มเป็นหวัดครับ ใครเป็นกันบ้างช่วยดูหน่อยครับ
    อาการคือ เวลาเปิดเครื่องมันจะกลายเป็นหน้าจอสีขาวไม่มีโลโกอะไรขึ้นทั้งนั้นแต่ไฟแสดงการทำงาน HDD ติดตามปกติ กระพิบแสดงการทำงาน จนผมกดปุ่ม power 1ครั้ง มันจะกระพิบแล้วกลายเป็นหน้าจอใส่ password พอใส่เสร็จ จอสีขาวจะกลับมาเยือนอีกครั้ง ต้องกด power อีก 1-3 ครั้ง กดไปกดมา มันจึงเป็นปกติ แล้วใช้งานได้ไม่มีปัญหาอะไร จะเป็นเฉพาะตอนเปิดเครื่อง รีเครื่อง ครับ รบกวน นายแพทย์ทั้งหลายช่วยวินิฉัยด้วยครับ หรือว่าควรส่งโรงพยาบาลดีครับ
    ปล เครื่องนี้ผมต่อออกจอ 19" ตลอดไม่ค่อยได้ใช้จอเดิมของเครื่อง มันจะเกี่ยวกันใหมครับ

เพิ่งซื้อไม่ช่ายเหรอทั่นๆ

ฮ่าๆ

น่าจะซื้อทุกยี่ห้อไว้เปรียนเทียบกันนะ เหลือ levono อ่ะท่าน

Comment

Originally posted by noobz View Post
      เพิ่งซื้อไม่ช่ายเหรอทั่นๆ

ฮ่าๆ

น่าจะซื้อทุกยี่ห้อไว้เปรียนเทียบกันนะ เหลือ levono อ่ะท่าน
      ตอนแรกนึกว่าเป็นที่ HDD ผมก็ได้ทำการเลปี่ยนใหม่ ก็ยังคงเป็นคร้าบบ ^^ ซื้อได้ไม่เท่าไหร่ ทำท่าจะอายุสั้นซะแหละ

Comment

รอขาเชียร์ acer มาบอกให้ท่านเอาเครื่องไปเข้าศูนย์ครับ

Comment

สงสัยเสี่ยมีหลายเครื่องเกิน

น้อง Acer เลยน้อยใจ

อิอิ

ว่าไปยาวๆตามเรปบน เอิ้กก

Comment

หรือจะเป็นมะเร็งเหมือน G84 G86 !!! ลามมาถึง x3100 แล้วหรือ - -

Comment

ต่อจอนอกเป็นมั๊ยครับ

Comment

ถอตแบตออก แล้วเปิดดูถ้าเป็นอีก ให้ถอตแบต CMOS 1 นาที แล้วใส่ใหม่ถ้าเป็นอีก ต้องลอง Flash Bios เวอร์ชั่นใหม่ดู อ่ะครับ

Comment

Originally posted by vampires101 View Post
                  ถอตแบตออก แล้วเปิดดูถ้าเป็นอีก ให้ถอตแบต CMOS 1 นาที แล้วใส่ใหม่ถ้าเป็นอีก ต้องลอง Flash Bios เวอร์ชั่นใหม่ดู อ่ะครับ
                  ถอดแบ๊ตออกแล้วจะเปิดไงครับ อ่ะล้อเล่น เสียงไฟเปิดหรอพี่แวม แล้วไอ้ cmos มันหน้าตาเป็นไงครับ

Comment

หน้าตาแบบถ่านนาฬิกาแหละครับ แต่เม็ดใหญ่กว่า อยู่ที่เมนบอร์ด ของโน๊ตบุ๊คนี่ถ้าแกะออกมาคงลำบากหน่อย

เพิ่มเติมนะครับ cmos เป็นตัว ic chip ที่อยู่บนบอร์ดเอาไว้เขียนและบันทึกความจำของข้อมูล และลบข้อมูลได้ อยู่บนเมนบอร์ดก็เอาไว้บันทึกค่า config ของ bios นั่นเอง ซึ่งจำเป็นต้องใช้กระแสไฟหล่อเลี้ยงเพื่อสามารถบันทึกและจำข้อมูลนั้นๆได้ เลยจำเป็นต้องใช้ถ่านที่เหมือนถ่านนาฬิกาเพื่อจ่ายไฟเลี้ยงให้ cmos เวลาไม่ได้เสียบปลั๊กหรือเปิดเครื่อง
                    Last edited by DeepThroath; 30 Aug 2008, 14:53:15.

Comment

พามันออกไปเดินเล่นบ้างนะท่าน อยู่แต่ในห้องเฉาตายพอดี !!

Comment

Working...
                      X