Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าเราเอา Harddisk ไปเคลมแล้ว จะขอเพิ่มเงินเพื่อได้ความจุเพิ่มขึ้นได้ไหมครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าเราเอา Harddisk ไปเคลมแล้ว จะขอเพิ่มเงินเพื่อได้ความจุเพิ่มขึ้นได้ไหมครับ?

เมื่อปลายปีที่แล้วผมไปซื้อ Harddisk WD 2500AAKS (250GB) จาก JIB (ประกัน SYNNEX) ใข้มาจนช่วงหลังๆ รู้สึกว่า มันอ่านไฟล์ เขียนไฟล์ แปลกๆ พอใช้ HDTUNE เช็คก็พบตามภาพข้างล่างครับ เจอ BAD 30 จุด (อะไรกันว่ะเนี่ย) เลยอยากถ้าผู้เชี่ยวชาญทางด้านการเคลม หน่อยครับ

1.อาการขนาดนี้ ส่งเคลมจะได้ลูกใหม่ไหมครับ จะโดนเจ้าหน้าที่อ้างเหตุอะไรไม่เคลมให้ไหมครับ (สภาพ Harddisk สมบูรณ์ไม่มีรอยหักรอยบิ่นอะไรครับ)

2. ผมซื้อที่พันธุ์ทิพย์ แต่เอาไปเคลมที่ SYNNEX เซียร์ รังสิตได้ไหมครับ (บ้านใกล้ สะดวกกว่าครับ) แล้วถ้า SYNNEX พันธ์ุทิพย์อยู่ชั้นไหนครับ

3. ถ้าผมอยากไ้ด้เป็น แบบ 500GB ผมขอเพิ่มเงินได้ไหมครับ หรือเคลมแล้ว เอามาขายเพื่อบวกเงินซื้อใหม่ดีกว่าครับ

ถามเยอะไปหน่อย แต่ขอรบกวนด้วยครับ

จาก ผู้มีประสบการณ์ในการเคลมน้อย

ขอขอบพระคุณล่วงหน้าทุกท่านที่มาตอบนะครับ
    Attached Files

ไม่น่าจะได้นะเพราะจุดประสงค์อยู่ที่ประกัน การเครมจะได้ของที่ตรงกันรุ่นเดียวกันไม่มีเงือนไขที่จะเหมือนเเลกซื้อของที่มีความจุสูงกว่าเพราะไม่มีนโยบายนี้ อยากได้ความจุที่มากขึ้นต้องซื้อของใหม่อย่างเดียว ไม่งั้นรถที่ประกันชั้น 1 เมื่อเสียเเล้วเอาไปเครม

รับรองว่าเพิ่มเงินอีก 1 เเสนก็จะได้รุ่นใหม่อย่างเเน่นอน ประเทศไทยจะมีเเต่รถรุ่นใหม่ๆ

Comment

สำหรับ HDD ขออัพเกรดได้ครับ ยืนยัน ได้หมดทั้ง Dcom / Synex / Com7

Comment

เห็นแบด แล้วอึ้งเลยครับ ฮาตดิสผม ใช้มานานกว่า ยังไม่แบดขนาดนี้เลย

Comment

Originally posted by bunyawat View Post
          ไม่น่าจะได้นะเพราะจุดประสงค์อยู่ที่ประกัน การเครมจะได้ของที่ตรงกันรุ่นเดียวกันไม่มีเงือนไขที่จะเหมือนเเลกซื้อของที่มีความจุสูงกว่าเพราะไม่มีนโยบายนี้ อยากได้ความจุที่มากขึ้นต้องซื้อของใหม่อย่างเดียว ไม่งั้นรถที่ประกันชั้น 1 เมื่อเสียเเล้วเอาไปเครม

รับรองว่าเพิ่มเงินอีก 1 เเสนก็จะได้รุ่นใหม่อย่างเเน่นอน ประเทศไทยจะมีเเต่รถรุ่นใหม่ๆ
          เหรอครับ แย่จัง

Originally posted by เครซี่คุง View Post
          สำหรับ HDD ขออัพเกรดได้ครับ ยืนยัน ได้หมดทั้ง Dcom / Synex / Com7
          ว้าว ดีจัง มีกำลังใจไปเคลมขึ้นเยอะเลยครับ

Originally posted by tack77 View Post
          เห็นแบด แล้วอึ้งเลยครับ ฮาตดิสผม ใช้มานานกว่า ยังไม่แบดขนาดนี้เลย
          นั่นสิครับ ผมอึ้งรับประทานเลยครับ

Comment

ก็เอาไปเคลมสิ บอกว่าเสียอย่างงี้ๆ แล้วก็บอกเค้าว่า ขอเพิ่มเงินอัพเป็น 500GB ได้่มั้ย ??

เค้าก็จะแจ้งมาว่าต้องเสียค่าใช้จ่ายเท่านี้ๆครับผม

แต่ขอบอกก่อนเลยนะครับ ว่าถ้าคิดจะเพิ่มเป็น 500GB อ่ะ

ซื้อใหม่จะคุ้มกว่า เพราะต่ำๆมี+ตัง 1000-1500 แหงๆ ^^"

Comment

ซินเน็กซ์ พันธุ์ทิพย์ ชั้น M อยู่ด้านหลังครับผม

Comment

Originally posted by -#>RayEarth<#- View Post
                ก็เอาไปเคลมสิ บอกว่าเสียอย่างงี้ๆ แล้วก็บอกเค้าว่า ขอเพิ่มเงินอัพเป็น 500GB ได้่มั้ย ??

เค้าก็จะแจ้งมาว่าต้องเสียค่าใช้จ่ายเท่านี้ๆครับผม

แต่ขอบอกก่อนเลยนะครับ ว่าถ้าคิดจะเพิ่มเป็น 500GB อ่ะ

ซื้อใหม่จะคุ้มกว่า เพราะต่ำๆมี+ตัง 1000-1500 แหงๆ ^^"
                เอื้อก ยังงั้นไปเคลมแล้ว ค่อยขายดีกว่ามั่งเนี่ย

Comment

ใช้โปรแกรมอะไร ครับ บอกผมที่ ...ผมอยากลองใช้บ้าง ครับ

Comment

HHD. เป็น bad เคลมได้ครับ

Comment

Originally posted by kittin View Post
                      เอื้อก ยังงั้นไปเคลมแล้ว ค่อยขายดีกว่ามั่งเนี่ย
                      ลองไปถามดูก่อนครับ ราคาอาจจะไม่เท่าที่ผมคิดไว้ก็ได้

แต่คิดว่าคงต้องจ่ายเยอะพอสมควรเลยล่ะ >w<

เพราะอัพแล้วประกันเริ่มใหม่ด้วยน่ะ

เหมือนเอาของเก่าเคลม แล้วก็เอาของเราไปเทิร์นแล้วซื้อของใหม่อ่ะครับ

Comment

ไปถามก่อนดีกว่าครับ เผื่อบางทีอาจจะเพิ่มราคาเท่าๆกับ ซื้อของใหม่ก็ได้

แต่ศูนย์ dcom ผมเอาไปถามทีเดียว เลือกเลย มันตีราคาของผมซะทุเรศ
                        ตอนนั้นซื้อ 160gb seagate ราคา 2000.- จะขออัพเป็น 250 ซึ่งตอนนั้นราคา 2600.-
                        ศูนย์มันบอกว่า ต้องเพิ่มเงินประมาณ 1100 - 1300.-

ผมเอากลับบ้านอย่างไวครับ แม่ง กูซื้อมาได้เดือนเดียว ตีราคาซะ...

Comment

Originally posted by kittin View Post
                          เมื่อปลายปีที่แล้วผมไปซื้อ Harddisk WD 2500AAKS (250GB) จาก JIB (ประกัน SYNNEX) ใข้มาจนช่วงหลังๆ รู้สึกว่า มันอ่านไฟล์ เขียนไฟล์ แปลกๆ พอใช้ HDTUNE เช็คก็พบตามภาพข้างล่างครับ เจอ BAD 30 จุด (อะไรกันว่ะเนี่ย) เลยอยากถ้าผู้เชี่ยวชาญทางด้านการเคลม หน่อยครับ

1.อาการขนาดนี้ ส่งเคลมจะได้ลูกใหม่ไหมครับ จะโดนเจ้าหน้าที่อ้างเหตุอะไรไม่เคลมให้ไหมครับ (สภาพ Harddisk สมบูรณ์ไม่มีรอยหักรอยบิ่นอะไรครับ)

2. ผมซื้อที่พันธุ์ทิพย์ แต่เอาไปเคลมที่ SYNNEX เซียร์ รังสิตได้ไหมครับ (บ้านใกล้ สะดวกกว่าครับ) แล้วถ้า SYNNEX พันธ์ุทิพย์อยู่ชั้นไหนครับ

3. ถ้าผมอยากไ้ด้เป็น แบบ 500GB ผมขอเพิ่มเงินได้ไหมครับ หรือเคลมแล้ว เอามาขายเพื่อบวกเงินซื้อใหม่ดีกว่าครับ

ถามเยอะไปหน่อย แต่ขอรบกวนด้วยครับ

จาก ผู้มีประสบการณ์ในการเคลมน้อย

ขอขอบพระคุณล่วงหน้าทุกท่านที่มาตอบนะครับ
                          1. ตอบ แล้วแต่ดวง สุดแต่เวรแต่กรรมครับว่าจะไปเจอ จนท. กวนประสาทหรือเปล่า แต่ถ้าเป็นศูนย์ Synnex ส่วนมากไม่ถามมากเรื่องหรอกครับ แค่ถามอาการนิดหน่อยแล้วเคลม HDD ให้เลย

2. ตอบ เคลมได้ไม่มีปัญหาครับ ขอให้เป็นประกัน Synnex เป็นอันใช้ได้ ผมเคยซื้อ M/ฺB ประกัน Synnex ที่พันธุ์ทิพย์แต่เสียเลยเคลมที่ศูนย์ Synnex จ.พิษณุโลก ก็เคลมได้ไม่มีปัญหา แต่อาจจะต้องรอกันหน่อยประมาณ 1 สัปดาห์

3. ตอบ กรณีนี้ยากครับ เพราะสินค้ารุ่นนี้ยังมีขายในท้องตลาด จะอัพเกรดได้คือต้องเป็นเงื่อนไขว่าของรุ่นนั้นไม่มีผลิตออกมาขายอีกแล้วครับ ถึงจะมีสิทธิ์ขออัพเกรดสินค้าได้
                          Last edited by umic2000; 30 Aug 2008, 13:58:26.

Comment

Originally posted by hunter_J View Post
                            ใช้โปรแกรมอะไร ครับ บอกผมที่ ...ผมอยากลองใช้บ้าง ครับ
                            HD Tune 3.0 Portable ครับ ผมโหลดมาจากในนี้แหละครับ รู้สึกว่าเป็นกระทู้ทดสอบการอ่านเขียน HD ตัวนี้แหละครับ

Originally posted by Jamesnuke View Post
                            HHD. เป็น bad เคลมได้ครับ
                            ขอบคุณที่ช่วยคอนเฟิร์มครับ

Originally posted by -#>RayEarth<#- View Post
                            ลองไปถามดูก่อนครับ ราคาอาจจะไม่เท่าที่ผมคิดไว้ก็ได้

แต่คิดว่าคงต้องจ่ายเยอะพอสมควรเลยล่ะ >w<

เพราะอัพแล้วประกันเริ่มใหม่ด้วยน่ะ

เหมือนเอาของเก่าเคลม แล้วก็เอาของเราไปเทิร์นแล้วซื้อของใหม่อ่ะครับ

ผมก็ว่าน่าจะอย่างงั้นแหละครับ

Originally posted by greatmazinga View Post
                            ไปถามก่อนดีกว่าครับ เผื่อบางทีอาจจะเพิ่มราคาเท่าๆกับ ซื้อของใหม่ก็ได้

แต่ศูนย์ dcom ผมเอาไปถามทีเดียว เลือกเลย มันตีราคาของผมซะทุเรศ
                            ตอนนั้นซื้อ 160gb seagate ราคา 2000.- จะขออัพเป็น 250 ซึ่งตอนนั้นราคา 2600.-
                            ศูนย์มันบอกว่า ต้องเพิ่มเงินประมาณ 1100 - 1300.-

ผมเอากลับบ้านอย่างไวครับ แม่ง กูซื้อมาได้เดือนเดียว ตีราคาซะ...
                            ใช่เลยครับ ผมซื้อมาตอนมันราคา 2,300 บาท ตอนนี้ขาย 1,600-1,700 บาท สงสัยมันตีต่ำเตี้ยเรี่ยดินแน่เลย

Comment

Originally posted by umic2000 View Post
                              1. ตอบ แล้วแต่ดวง สุดแต่เวรแต่กรรมครับ แต่ถ้าเป็น Synnex ส่วนมากไม่ถามมากเรื่องแค่ถามอาการนิดหน่อยแล้วเคลม HDD ให้เลย

2. ตอบ ได้ครับ ไม่มีปัยหา ผมซื้อของประกัน Synnex ที่พันธุ์ทิพย์แต่เสียแล้วเคลมที่ศูนย์ Synnex จ.พิษณุโลกได้ไม่มีปัญหา แต่อาจจะต้องรอกันหน่อย

3. ตอบ กรณีนี้ยากครับ เพราะสินค้ารุ่นนี้ยังมีขายในท้องตลาด จะอัพเกรดได้คือต้องเป็นเงื่อนไขว่าของรุ่นนั้นไม่มีผลิตออกมาขายอีกแล้วครับ ถึงจะมีสิทธิ์ขออัพเกรดสินค้าได้

ขอบคุณครับ ตอบได้จุใจเลย

Comment

Working...
                              X