Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากได้ Notebook แรงๆ ไม่แพงมาก รุ่นพวกนี้เป็นไงบ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากได้ Notebook แรงๆ ไม่แพงมาก รุ่นพวกนี้เป็นไงบ้างครับ

คือวันนี้พาเพื่อนผมไปดูโน้ตบุคน่ะครับ เธออยากได้แรงๆ เพราะจะได้เอาไว้ใช้นานๆ
    ตอนแรกจะแนะนำให้เค้าซื้อเหมือนผม (เหมือน signature ด้านล่าง)
    แต่ตอนนี้ราคามันขึ้นสูงเหลือเกิน ตอนผมซื้อมันแค่ 5 หมื่นต้นๆ ตอนนี้ฟาดไปร่วม 7 หมื่น
    ไม่คุ้มกันเลย

วันนี้ผมเลยพาไปเดินดูได้ผลมาดังนี้ะครับ
    1. ASUS W7s ได้ T9300 / RAM 3GB / HDD 250GB / GF9300GS
    จอ 13 นิ้ว แถมเมาส์ bluetooth ด้วย ราคารวมแวต+ส่วนลดแล้ว 59000

แต่ของต้องสั่ง เพราะเป็น hi-end series จิงๆเค้าชอบตัวนี้มาก
    แต่ที่บ้านเค้าไม่อยากให้รอของน่ะครับ ต้องรอถึงวันพุธเลย

2. ASUS F8VR ได้ P8600 / RAM 2GB / HDD 250GB / ATi อะไรสักอย่าง
    จอ 14 นิ้ว แถมสารพัดแถม รวมทั้ง Windows ด้วย ราคารวมแวต 42000

มันหนักไป และ ตอนนี้เพื่อนๆที่มหาลัย ใช้กันเยอะมากกกกกกก ถึงมากสุด

3. Benq S42 ได้ P8400 / RAM 2GB / HDD 320GB / GF9600GT
    จอ 14 นิ้ว รวมแวตแล้ว 41000

แต่ของยังไม่มา

4. HP DV3****** ได้ T8300 / RAM 2GB / HDD 320GB / GF8400GS
    จอ 13 นิ้ว ราคารวมแวตแล้ว 46000

จอเล็ก มีการ์ดจอแยกดังต้องการเลยครับ แต่เครื่องร้อนมากกกกกก

5. HP DV4****** ได้ P8600 / RAM 2GB bus 800MHz / HDD 320GB / GF9200GS
    TV tuner / Bluray drive ราคารวมแวตแล้ว 54900

เหมือน dv3 เลยหละ แต่มันร้อนน้อยกว่า การ์ดจอดูเหมือนจะน้อยไปหน่อยนะ
    ถ้าได้สัก 9500 จะดีมาก แต่ของเล่นในเครื่อง เยอะมากกกกก
    จะเพิ่มแรมก็เพิ่มไม่ได้ เพราะ ram bus 800MHz ก็ยังไม่มาด้วย

ตอนนี้เค้าเอนเอียงไปทาง HP DV4 น่ะครับ ส่วนตัวผมไม่ค่อยเชียร์ยี่ห้อนี้เท่าไร
    แต่เธอบอกว่าเครื่องเก่าของเธอ HP DV2 รุ่นจอ 15.4 นิ้ว core solo ก็ใช้มาตั้งนาน
    ไม่เห็นจะเคยเข้าศูนย์อะไรเลย

เพื่อนๆคิดว่าไงครับ ขอคำแนะนำด้วย ขอบคุณครับ

เอามาใช้งานด้านไหนคับ

Comment

พวกผมเป็น นักศึกษา com sci ครับ เขียนโปรแกรมค่อนข้างจะหลากหลายภาษามาก
      ตอนนี้มีงานพวก matlab / blender / flash ฯลฯ พวกนี้อ่ะครับ
      อยากได้ดีๆแรงๆไปเลย จะได้ใช้ได้นานๆ (3-4 ปี) ตอนนี้ผมก็ปีสาม แล้วน่ะครับ

Comment

ดูแล้วถ้าเน้นเกมและกราฟืกก็เบนคิวs42 เพราะสเปคสมดุลทุกด้านรวมทั้งราคาที่โคตคคุ้ม

เบนคิวs42คับ

สเปกคร่าวๆ

CPU - Intel® Core™2 Duo processor P8400
        OS - Linux
        Chipset - Intel® GM45 Chipset
        VGA - nVIDIA® GeForce® 9600M GT
        RAM - DDRII-667 2 GB (max to 4.0GB)
        HDD - 320 GB (5400RPM - SATA)
        Drive - 8X DVD Super-Multi (Support Double Layer)
        จอ - 14.1" UltraVivid widescreen display
        Response Time: 8ms ,ความละเอียด WXGA(1280x800) ,ความสว่าง 220 nits
        พอร์ต I/O
        .USB 2.0 x4
        .RJ-45 Ethernet port x1
        .RJ-11 Modem port x1
        .HDMI output x 1
        .D-Sub port x1
        .ExpressCard slot x1
        .DC-IN x1
        .Microphone-in x1
        .Headphone-out x1
        .FireWire (IEEE 1394) x 1
        .Line-in x 1
        แบตเตอรี่ 6-cell Lithium-Ion Battery, 52 Whr (4800 mAh);approximately 5.5hrs duration. *
        การสื่อสารและเน็ตเวิร์ค
        .Modem:Built-in 56K/V.92
        .LAN:Built-in 10/100/1000 Ethernet
        .Wireless LAN: Intel® WiFi Link 5300
        .Bluetooth: Built-in Rev. 2.0/ EDR (option)
        Card Reader 4-in-1 card reader:SD/MMC/MS/MS-Pro
        ระบบเสียง
        .Built-in 1.5W speaker x2
        .Built-in Microphone x1
        .Soundsystem x 2 channels
        (1) Sound Blaster Pro Compatible
        (2) HD Audio
        (3) Noise Suppression & Echo Cancellation supported
        (4) SRS TruSurround XT®
        ซอฟท์แวร์
        .BenQ Qshot
        .BenQ Surround
        .Power DVD
        .Power2Go
        .Nero Express
        .Anti-Virus Software
        .Power DVD
        .Adobe Reader
        .WebCam Companion 2.0
        .Magic-I
        .QDataTrove3.0
        .Microsoft® Office Professional 2007 60-day Free Trial *
        * For Windows operating system only.
        สัดส่วน 337 x 248 x 26.6 (front) ~ 38.7 (rear) mm
        น้ำหนัก 2.05Kg(without battery) *

* Weight may vary depending on the particular hardware configuration.
        Webcam Built-in 2.0-megapixel webcam

##################
        ถ้าไม่เน้นเกมและกราฟิค(กาดจอในโน๊ตบุ๊คเปลี่ยนไม่ได้คิดดีๆ)

ผมเอาHP DV4
        เนื่องจากcpu แรงและมีบูลเรย์ แต่กาดจอ=="

ผมว่าตัวเลือกท่านไม่นับs42 กาดจอไม่แรงสักตัวเลยอะแถมแพงด้วย-,-

Comment

ยอมรับจริงๆกว่า dv4 การ์ดจอต่ำมากกกก
          แต่สำหรับเพื่อนผมคนนี้ก็ไม่ได้เล่นเกมเยอะมากอ่ะครับ
          เต็มที่ก็พวก warcraft ไม่ก็เกม online ฮิตๆทั่วไป

สำหรับผมเองนี่สิใช้ 8400GS มีก็เหมือนไม่มี
          เพราะผมไม่ได้เล่นเกม ในเครื่องไม่ได้ลงเกมไว้สักเกมจริงๆ
          มีแต่พวกโปรแกรมทำงานทั้งนั้น... ตอนซื้อกำลังจะเอา on board ละ
          เห็นต่างกันไม่มาก เลยใส่ๆๆๆ เค้ามีให้ customize สุดได้แค่ไหน
          ก็เอามา พอดีได้ราคาสวยก็เลยสั่งเลย...

Comment

เชียร์ benq s-42 อีกคน ชอบๆ

Comment

Originally posted by the_bunz View Post
              ยอมรับจริงๆกว่า dv4 การ์ดจอต่ำมากกกก
              แต่สำหรับเพื่อนผมคนนี้ก็ไม่ได้เล่นเกมเยอะมากอ่ะครับ
              เต็มที่ก็พวก warcraft ไม่ก็เกม online ฮิตๆทั่วไป

สำหรับผมเองนี่สิใช้ 8400GS มีก็เหมือนไม่มี
              เพราะผมไม่ได้เล่นเกม ในเครื่องไม่ได้ลงเกมไว้สักเกมจริงๆ
              มีแต่พวกโปรแกรมทำงานทั้งนั้น... ตอนซื้อกำลังจะเอา on board ละ
              เห็นต่างกันไม่มาก เลยใส่ๆๆๆ เค้ามีให้ customize สุดได้แค่ไหน
              ก็เอามา พอดีได้ราคาสวยก็เลยสั่งเลย...

งั้นhp dv4 เหมาะสุดคับฟันธงถ้างบคุณมีเยอะ cpu แรง มีบูลเรย์ สวย ลำโพงแจ่ม

Comment

แล้ว Ati บน F8vr ไม่ดีหรอคับ

Comment

ati นี้ถ้าเป็นตัว 3650 นี้ใช้ได้เลยครับ ความแรงพอๆกะ 9500m gs เลย ส่วนตัวไม่ค่อยรู้เรื่อง hp เท่าไหร่เคยใช้มาแล้วไม่ค่อยประทับใจ ถ้าถามความคิดเห็นผมเลืือก s42 ครับ P8600 แรงพอๆกะT8300 (เผลอๆแรงกว่าหน่อยๆ) ส่วนการ์ดจอไม่ต้องพูดถึงครับ 9600m gt ddr3 แรงสุดในเวลานี้แล้ว + ราคาที่เป็นมิตร บอดี้โลหะ ถ่ายเทความร้อนค่อนข้างดี(ผมใช้s41อยู๋) จอสว่าง สีสันสวยงาม ลำโพงอาจไม่เท่า hp แต่่ก็ไม่เลวร้ายอะไร ประกันอาจได้2ปีด้วย มี HDMI ถึงตอนนี้ท่านอาจจะไม่ได้เล่นเกมส์อะไรมาก แต่เชื่อเถอะมันต้องมีซักหน่อยล่ะที่เกิดอยากเล่นอะไรหนักๆขึ้นมาถึงตอนนั้นท่านจะรู้ว่า"ดีน่ะที่เลือกเผื่อไว้ ไม่งั้นอดเล่น" ^^ อะไรบนnotebook เปลี่ยนได้เกือยบหมดยกเว้น VGA ครับ

ปล ผมก็ไม่ใช่คอเกมส์ แตต่บางเวลาเกิดอยากแตะบอลขึ้นมาก็ทำได้ครับเพราะ เผื่อใว้แล้ว
                  Last edited by turionx2; 31 Aug 2008, 06:46:20.

Comment

2. ASUS F8VR ได้ P8600 / RAM 2GB / HDD 250GB / ATi อะไรสักอย่าง
                    จอ 14 นิ้ว แถมสารพัดแถม รวมทั้ง Windows ด้วย ราคารวมแวต 42000
                    แรมมัน-กิ๊กนะครับ ตอนนี้ใช้อยู่ หาdriver xpได้เกือบครบแล้วขาดอยู่1ตัว
                    ยังหาไม่ได้เลย

Comment

สั่ง DELL Latitude E ตัวใหม่ น่าจะเหมาะกว่า
                      ถ้าเป็น นศ แล้ว com-sci อีก

เหตุผล เหรอ มันเคลม ง่าย รับประกันดี เพราะ น้องต้องลองหลายๆ อย่างแน่ ถ้าเขียนเกี่ยวกับ Control HW พวก robot ด้วย
                      เอาแบบ เคลมถึงที่จะเหมาะกว่าพวกที่ไปดูๆ มา

แต่ถ้าถูกใจข้างบนจริง #2 กับ #3 เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจที่สุดครับ เพราะเป็น Cen2 ส่วน #1 กับ #4 ตกรุ่นไปแล้วซื้อมาช้ำใจ เปล่าๆ

Comment

ถ้ายังไม่ได้ซื้อ ดูที่นี่นะครับ http://forums.overclockzone.com/foru...&highlight=w7s

Comment

อยาก ได้ลิงค์ เทียบ ความแรงของกาดจออะคับ ผม

Comment

Originally posted by champbio View Post
                            อยาก ได้ลิงค์ เทียบ ความแรงของกาดจออะคับ ผม
                            http://www.notebookcheck.net/Mobile-...ist.844.0.html

Comment

ใช้นาน lenovo thinkpad ดีกว่ามั้ยครับ t8100 ram 2g hdd 160g ประกันออนไซ 3 ปี ประกันอุบัติเหตุ 3 ปี ราคา 30900 บาท ผมใช้อยุ่รับรองความอึด

Comment

Working...
                              X