Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยจัดสเปคให้หน่อยครับ งบ 35k (เน้น Graphic ครับ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยจัดสเปคให้หน่อยครับ งบ 35k (เน้น Graphic ครับ)

งบ 35k ไม่รวมจอครับ
    ทำงานด้านกราฟิค (MAYA,3dMAX) เขียนโปรแกรม
    แล้วก็เล่้นเกม ต่างๆ เล็กน้อย ครับ
    ยังไงก็ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ ^^

CPU Intel Q9550 2.83 GHz 12000.-
    Mobo GIGABYTE EP45-DS3R 4700.-
    RAM GEIL VALUE (2GBx2) 4 GB Bus 800 CL5 3000 .-
    VGA NVIDIA Quadro FX540 ประมาณ 6-7000.-
    HDD SEAGATE ES2 500 GB Buf 32MB NCQ 3800 .-
    DVD Asus DRW-2014L1T 800.-
    PSU Eehance 500 W 2500.-
    Case Up to U 1000.-

Total 34800.-

Comment

ลิมบอกไปอ่ะครับ
      ว่าอยากได้การ์ดของ ATI
      โทษทีนะครับ

ยังไงก็ขอบคุณมากครับ

Comment

FIRE GL ใหมครับ แต่ตังละ 10000+ เลยครับ

Comment

มันคุ้มป่ะครับ
          ถ้าทำงานพวก Maya,3dMax
          นี่เน้น RAM หรือการ์ดจอมากกว่าอ่ะครับ

Comment

อยู่ที่งานแต่ละโปรเจ็คครับ

CPU เป็นส่วนหลักในการ เรนเดอร์งานขั้นสุดท้ายครับ ทำงาน100%
            RAM ต้องมีความจุมาก 2-4 กิก ก็เหลือแล้วครับ ยิ่งงานมีรายละเอียดมาก แรมจะถูกนำมาให้มากขึ้นไปเลื่อยๆครับ
            VGA เป็นสว่นที่จะแสดงผลระหว่างการทำงาน การ์ด 3D เฉพาะทาง จะทำงานได้มีประสิทธภาพมากกว่า การ์ด 3D ที่ออกแบบมาเพื่อเล่นเกมส์ครับ

มันก็ต้องให้ความสำคัญกับ ทุกๆด้านให้เหมาะสมกับงานครับ

อีกนิดครับ ด้วยงบที่ต้องจ่ายแต่ละชิ้น แรมเป็นส่วนที่จ่ายน้อยที่สุดแล้วครับ 4กิก ไม่ถึง 3000 ก็ซื้อๆไปเถอะครับ ส่วนอื่นมันแพงกว่ามากครับ คิดตรงส่วนอื่นดีกว่าครับ งบก็มีมากพออยู่แล้วครับ

Comment

อ่อ ขอบคุณมากครับ
              ถ้างั้นการ์ดจอเฉพาะทาง
              NVDIA ถูกกว่้าเยอะเลยนี่ครับ
              ในประสิทธิภาพพอๆ กัน ??

Comment

ไม่ถูกไปกว่ากันถ้ารุ่นพอๆกันครับ QUARDO ครับ

รุ่นเก่าอย่าง FX540 ราคาลดลงมา 8000
                รุ่นใหม่มาแทนอย่าง FX560 128m DDR3 1500 หรือ FX570 256M แค่ DDR2 ก็ 15000 ไม่ต่างกับ ATI FIRE GL ครับ ราคา ก็ 15000+- เหมือนกัน นี้รุ่น เกิบเล็กสุดนะครับ ถ้ารุ่นใหม่ๆ ไม่ต้องถามเรื่องราคาเลยครับ

Comment

อ่อ ครับๆ
                  รบกวนจัดให้ตามความเหมาะสมด้วยครับ

Comment

แต่ถ้าไม่ได้ใช้งานอะไรแบบหนักมากๆ เช่น โมเดลที่มีรายละเอียดไม่มาก VGA ทั่งไปที่แรงหน่อยก็ใช้ได้ครับ

Comment

รบกวนคุณ wikorn ช่วยจัดสเปคให้หน่อยครับ
                      ขอบคุณครับ

Comment

งั้นถามก่อน3อครับ

1 งานที่มำนี้ต้องมีการขึ้นโมเดล 3 D ใหมครับ แบบ หมุนไปหมุนมา
                        2 ถ้ามี ใช้รายละเอียดของงานระดับใหนครับ ทำงานส่ง อาจารย์ หรือ ทำงาน เสนอขายลูกค้าเลยครับ
                        3 ยกตัวอย่างเกมส์ที่เล่นนิดครับ

Comment

มาอ่านแล้ว ข้องใจ ไม่ค่อยรุ้เรื่อง การด์จอ เท่าไรเลยจะ ถามว่า

แบ่งหมวด การด์จอ เกมส์ กับ การ์ดจอ ทำงานกราฟฟิก 3D

แบ่งยังไงดูยังไง ว่าเป็นงานแต่ละด้าน และขอราคาด้วย

จะเป็นพระคุณอย่างยิ่ง

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                            งั้นถามก่อน3อครับ

1 งานที่มำนี้ต้องมีการขึ้นโมเดล 3 D ใหมครับ แบบ หมุนไปหมุนมา
                            2 ถ้ามี ใช้รายละเอียดของงานระดับใหนครับ ทำงานส่ง อาจารย์ หรือ ทำงาน เสนอขายลูกค้าเลยครับ
                            3 ยกตัวอย่างเกมส์ที่เล่นนิดครับ
                            1. มีครับ
                            2. ระดับของงาน มากกว่าทำงานส่งอาจารย์ แต่ไม่ถึงกับเสนอขายอ่ะครับ
                            3. ไม่ค่อยได้เล่นเลยครับ ถ้าเล่นก็ส่วนใหญ่จะเป็นเกมส์ออนไลน์ทั่วไปครับ

Comment

งั้นซื้อแบบนี้ก็ได้ครับ งาน 3D ไม่หนักเท่าไรครับไม่ต้อง เฉพาะทางก็ได้ครับ เพื่อนผมใช้ 1800XTX MOD FIRE GL รุ่นเก่าๆยังทำงานได้เลยครับ

Q9550 12000
                              ASUS P5Q PRO 4800
                              RAM ROX 800 2Gx2 2800
                              HDD 320Gx2 RAID 0 4000
                              PCI-E HD4850 6000 พอแล้วครับ
                              PSU TAGAN 480W 1900
                              CASE 1000
                              SINZ HR01+ 1800

34300

ปล VGA HD2900XT ทำงาน 3D แรงกว่า QUARDO FX อีกครับ
                              HD4850 แรงกว่า 2900XT ครับ ไม่น่ามีปัญหาครับ

แต่ถ้าจะทำ 3D แบบจริงจังลอง QUARDO รุ่นประมาณ 15000-30000 ครับ ไม่ผิดหวังครับ อนาคตถ้ามีโอกาศลองหาใมใช้ดูครับ

ปล ตัวผมเอง ทำงานแบบนี้ไม่ค่อยเก่งครับ งูๆปลาๆ อาศัย เพื่อน ที่ทำงานอาชีพนี้ครับ

Comment

Working...
                              X