Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Q.A]ช่วยแนะนำบอร์ด AMD AM2+ ให้หน่อยได้ไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Q.A]ช่วยแนะนำบอร์ด AMD AM2+ ให้หน่อยได้ไหมครับ

มีงบอยู่ ไม่เกิน 2600 บาทนะครับ VGA on หรือไม่ก็ได้ ขอเป็น pci express สลอตเดี่ยว
    อยากได้ที่สามารถใช้ร่วมกับ X2 5000+ แล้วโอเวอร์คลอกไปได้ใกลหน่อยครับ สัก 3.0 หรือ 3.2 แล้วสเถียร ใช้กับแรมญี่ห้อ kingbox bus 800 2GB แถวเดียวน่ะครับ (ราคามันถูกดี แค่ 890 บาทเอง)

ตอนนี้บอร์ดที่มองๆ อยู่ก็มี
    ของ ASROCK K10N78FullHD (อันนี้ออนบอร์ดของ nvidia ครับไม่ทราบว่าด้อยกว่า 780G ไหม ในเรื่องประสิทธิภาพการทำงานกับฟีเจอร์)
    ของ Gigabyte GA-MA78GM-S2H (ดูท่าจะดีกว่าของเจ้าอื่น แต่แพงมาก)
    ของ ECS A790GXM-A (เห็นเขาบอกว่าซิ้งร้อนมากครับ)
    ECS A780GXM-A

แต่ใจจริงอยากได้ชิบเซทที่รองรับฟีนอมแล้วคล้อกได้ใกล ไม่ต้องมี ออนบอร์ดมากกว่า เพราะผมเอามาใช้กับ
    XFX 8800GT 512MB Zalman ครับ อ่านที่หลายท่านแสดงความคิดเห็นกันแล้ว งง มากแยกไม่ออก อยากให้ช่วยจำแนกข้อดีข้อเสียของแต่ละญี่ห้อให้หน่อยก็จะขอบคุณมากเลยครับ = =" หรือถ้ามีญี่ห้ออื่น เช่น asus abit หรืออื่นๆ แนะนำก็เชิญเลยครับ แต่ของอย่าให้แพงเกินงบนะ

ขอบคุณมากๆ ครับ

Gigabyte GA-MA78GM-S2H ร้านเจได 2,650 บาทเองครับ เพิ่มนิดนึง บอกเขาว่าเอา Rev 1.1 ด้วยนะ
    Last edited by เปรียญธรรม๓ประโยค; 14 Sep 2008, 08:56:53.

Comment

ASROCK K10N78FullHD

ชอบลองของครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
        ASROCK K10N78FullHD

ชอบลองของครับ
        อยากดูผลเทสของใหม่เหมือนกัน

Comment

แรม 2 GB ถูก ขนาดนั้นแล้วเหรอ จิง 1 Gb มากกว่าน่ะ ผมว่า เหอะๆๆ

Comment

Abit AX78+X2 5000+ ก้อล่างไกลกว่า3.0 ละ

Comment

2GB kingbox เพื่อนผมสั่งมาเอง เขาก็ใช้อยู่อะครับพี่น้อง (เขาทำงานอยู่ร้านคอมอ่ะครับ)
              ลาก x2 5000+ ไปถึง 3.0G ได้นิ่งๆ ปรับไฟ 1.45 ครับ

Comment

Originally posted by Cycrops View Post
                Abit AX78+X2 5000+ ก้อล่างไกลกว่า3.0 ละ

= =" มันแพงไปคราบ ผมต้องคิดถึงค่าส่งด้วย ประมาณ 3100 ใช่ไหมตัวนี้
                ใครใช้ ECS Black ไปแล้ว เป็นไงบ้างครับ ผมว่าถูกได้ใจ แถมเป็น ATX อีก อันอื่นเปน mATX มันหนาแน่นไป

Comment

ASUS M3N78-EM อันนี้ Hybrid SLI ได้ มี HDMI on board มี VGA 8300 ออนบอร์ด ราคา 3500 บาท

*ตัวนี้ดีจิงๆ แนะนำว่ารออิกนิดเถอะ มันลดแน่

ไม่ก็เอา M3A ไปเล่น ราคาไม่ถึง 2900 บาท นะ

Comment

ลองวิเคราะห์ตามแง่ของผมนะคับ
                    CPU x2 5000+ แรงพอตัว OCยังไงก็น่าถึง 3.0 ได้อยู่แล้ว
                    - ถ้าต้องการ VGAออนบอร์ด ชิฟ780 แรงพอตัวเล่นเกมส์ได้เกือบหมด ณ ตอนนี้
                    บางเกมส์โหดๆ ปรับLow พอไหว งบอยู่ที่ 2300-2600.- ถ้าท่านมีงบอยู่แค่2600.-
                    แน่ะนำว่าให้เลือก780 ไปก่อน แล้วค่อยๆเก็บตังค์ เอาสักเดือน2000.- x3 เดือน
                    หรือถ้าเก็บได้มากกว่านั้นก็เยี่ยมเลย ถึงตอนนั้นคงได้การ์ดแรงๆ 4850 เพิ่มความแรง
                    ส่วนการ OC บอร์ด780 OC ได้ถึง3.0อยู่แล้ว ถ้าแรมไม่เน่าจนเกินไป - -*
                    - อีกแนวนึง ถ้ามีการ์ดVGA ที่ท่านบอกมา ก็เก็บตังอิกไม่กี่ร้อย เอาAbit ไปเลยคับ
                    OC ได้คุ้มกว่าใครเพื่อนในกลุ่มราคานี้ แต่ถ้าไม่มีVGAอยู่แล้ว งบจะบานปลายมากมาย
                    เพราะไม่มีออนบอร์ด ยังไงก็ต้องใส่เพิ่มอยู่ดี
                    - หรืออีกแนว ซื้อ M/B ถูกๆพันกว่าบาท Asrock ก็ดีพอตัว ใส่กะ x2 5000+ ก็แรงอยู่
                    ใช้ไปก่อน เหลือตังอีกหน่อย เก็บรวมอีกนิด ได้VGAเทพเร็วขึ้นกว่าข้อแรก แต่อาจจะOC
                    ไม่สะใจเท่า Abit นะคับ
                    ปล.ผมมั่วๆเอานะ 555555+

Comment

ดันช่วยครับ
                      ผมก็ยังเลือกบอร์ดไม่ได้

Comment

M3A นี่ มีปัญหาเรื่องแลนเหรือเปล่าครับ เห็นเขาบ่นกันเพียบ = ="

คิดว่าคงเอา Black แล้วล่ะครับ ราคาถูกดี = =" งบน้อยจริงๆ

ปล. ทดสอบแล้ว ASrock K10FullHD แรงกว่า Black Edition นะครับ (เรื่องความเร็วแรม)
                        เสียดายดันเป็น mATX

Comment

Asus ค่าย AMD ตัวล่างๆ ไม่ค่อยเน้น OC คับ
                          ซื้อมาเด่วจะเสียจัยภายหลัง ถ้าลากไม่ค่อยไป - -*

Comment

กัดฟันทนอีกนิด เพิ่มอีกซัก 600-700 ก็ได้ abit ax78 แล้วครับ ผลต่างแค่ 500 เทียบกับ

อีกค่ายนี่ นับว่ามันน้อยมากนะครับ แล้วมันก็ตรงกับความต้องการข้างต้นที่คุณบอกเอาไ้ว้ด้วย

Comment

Originally posted by hentaiman View Post
                              M3A นี่ มีปัญหาเรื่องแลนเหรือเปล่าครับ เห็นเขาบ่นกันเพียบ = ="

คิดว่าคงเอา Black แล้วล่ะครับ ราคาถูกดี = =" งบน้อยจริงๆ

ปล. ทดสอบแล้ว ASrock K10FullHD แรงกว่า Black Edition นะครับ (เรื่องความเร็วแรม)
                              เสียดายดันเป็น mATX

ออก BIOS + DRIVER มาแก้นานแล้วคับ เปนปัญหาทั่วๆไปอ่าคับ

Comment

Working...
                              X