Announcement

Collapse
No announcement yet.

CPU มีผลต่อการเล่นเกมส์มากแค่ไหน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Supreme Commander
    เกมนี้น่ะสุดยอด ขนาด review ที่ดูตามเว็บเกมต่างๆ ยังกระตุกเลย

เห็นยูนิตแล้วอึ้งสุดๆเลยครับ

ปล.กลับไปเล่น RA2 -*-

Comment

C&C3 ลอง ปรับบอทโหด*****มซิครับ โคตรๆๆๆๆโหดอะครับ

แล้วให้เปลี่ยนเป้นแบบลุยแหลก 8 ทีม ไม่กระตุกให้รุ้ไป ผมเล่นอยุ่ 5 นาที ทนไม่ไหน พอมาดูบันทึกเวลา เล่นไปแค่ 2 นาทีครึ่งเอง-*-

เครียดเลย

Comment

Originally posted by raatasamut View Post
        cpu ขนาดนี้กับเกมก็พอแล้วคับ เปลี่ยน การ์ดจอดีก่าคับ อิอิ
        4600+ เดิมๆ ผมว่า มันไม่ได้แรงพอที่จะเข็น VGA 48xx ได้เลยนะคับ

Comment

ผมเล่าตามประสบการณ์ของผมนะครับ
          ผมเคยใช้ XFX 9600GT ref@770/2000 + CPU X2 4000@3.0 + DDR2 2G@900
          เล่น Crysis 1024*768 All High

เล่นๆไปถึงด่านเรือที่จะให้เครื่องบินมาบอมอ่ะครับ ผมรู้สึกว่ามันหน่วงๆ เฟรมเรทก็ตกไปที่ 10-20 ผมจึงลองปรับไปที่ All Low เพราะหวังจะเล่นแบบลื่นสุดๆ ผลที่ได้คือ
          1. ภาพสวยๆแบบ High กลายเป็นภาพแบบ Low (เรื่องปกติครับ)
          2. เฟรมเรทวิ่งที่ 10-20 เท่าเดิม (เริ่มสงสัยแล้วครับ)
          งง เลยครับ ปรับ High กับ Low เฟรมวิ่งเท่ากัน
          ต่อมาอีก ประมาณ 2 อาทิตย์ ผมได้เปลี่ยน CPU เป็นอีกรุ่นหนึ่ง ซึ่งผลที่ได้รับก็คือตอนปรับ High เฟรมอยู่ที่ 30-40 แล้วตอนปรับ Low เฟรมอยู่ที่ 60-70

ปล. ไม่ต้องถามนะครับว่าผมเปลี่ยน CPU เป็นรุ่นไหน ไม่อยากให้มองว่ารุ่นนั้นรุ่นนี้มันแรงต่างกัน แต่อยากให้มองว่า CPU มีผลต่อ Crysis อย่างมากเช่นกันครับ ไม่แพ้ VGA Card เลยครับ

ปล2. เล่าสู่กันฟังตามประสบการณ์ไม่มีเจตนาจะให้กระทบถึงใครนะครับ

Comment

ผมว่าเฉพาะ ไครซิสนะ cpu มีผลมากๆ
            แรกผมใช้ e2160@3.2 เข็น 9800GTX+ ที่ 1680*1050 ไม่ไหวเลย

Comment

CPU มีผลน้อยครับ

เทียบกับที่เคยเล่น E6600 แล้วเปลียน มาเป็น X2 ครับ (การ์ดจอตัวเดียวกัน) ไม่เกิน 4 เฟม ครับ ^^

Comment

ผลกับ Algorithm ของเกมส์

ส่วนมากเกมส์ที่ Object เยอะ CPU จะมีผล เช่น C&C3

Comment

ถ้าคิดว่าไม่ค่อยมีผล เชิญ ถกกระทู้นี้ครับ อิอิ มิน่าก่อนผมใช้ e2160มันถึง...

ซีพียูของคุณรีดประสิทธิภาพของการ์ดจอได้ถึง 50% หรือยัง คลิ๊ก
                  Last edited by acquiesce; 2 Sep 2008, 07:12:41.

Comment

ผมว่ามีผลมากมายครับ

เคยเห็น X2 5000+ no OC กับ HD3850 เทส 3DMark 06 ฉากแรกได้เฟรมเรตประมาณ 50-60

OC ขึ้นไปเป็น 3.1GHz ฉากแรกได้เฟรมเรต 70+

ต่างกันเยอะเลยครับ

Comment

ความละเอียดไม่สูงไม่มีผลครับ

เห็นชัดตอนเจอยูนิตมากๆด้วยครับ

Comment

Originally posted by Admiralce View Post
                        ความละเอียดไม่สูงไม่มีผลครับ

เห็นชัดตอนเจอยูนิตมากๆด้วยครับ
                        ถ้าคิดว่าไม่ค่อยมีผล เชิญ ถกกระทู้นี้ครับ อิอิ มิน่าก่อนผมใช้ e2160มันถึง...

ซีพียูของคุณรีดประสิทธิภาพของการ์ดจอได้ถึง 50% หรือยัง คลิ๊ก

Comment

game cpu มีส่วน 15% ram 5% นอกนั้น VGA

Comment

Originally posted by acquiesce View Post

ไม่จริ๊งงงงง ไม่จริงงงง CPU มีผลน้อย เชื่อผม..
                            Last edited by BaKerStreet; 2 Sep 2008, 10:11:54.

Comment

ที่เห็นชัดเจน crysis ครับ cpu มีผลมากเลย นอกนั้นผมว่าไม่ต่างกันมากนัก ไม่ใช่เอา P4 เทียบกับ C2D นะ
                              Last edited by VINCEz; 2 Sep 2008, 09:29:35.

Comment

แน่นอนครับว่า PC ของนักเล่นเกมส์ ต้องนึกถึงการ์ดจอก่อนอันดับแรก แต่บางครั้งก็มีปัญหาด้านการเงิน ครับ Ha Ha
                                คือจะอัพแบบสุดๆทุกตัวหมดก็คงไม่ได้ ผมต้องเลยเน้นไปที่การ์ดจอแทน กรรมก็เลยไปตกที่ CPU กับ Mb He He
                                ส่วนประสิทธิภาพก็ต้องทำใจยอมรับกับบางเกมครับ แต่ส่วนใหญ่การ์ดจอจะเป็นพระเอกเสมอครับ

อย่างว่าหล่ะครับ ถ้าเงินพร้อมตังค์เยอะ ก็คงอัพทุกอย่างให้ประสิทธิภาพใกล้ๆกันอยู่แล้วครับ

Comment

Working...
                                X