Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหา sony c14 hard disk มีเสียงดังจี๊ด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหา sony c14 hard disk มีเสียงดังจี๊ด

คือผมได้ซื้อ c14 เมื่อวันที่11/01/07 ปัญหาที่พบ hard disk มีเสียงดังจี๊ด ในเวลาทำงานตลอดเวลาเมื่อใช้ไฟจากแบต แต่เมื่อใช้ไฟโดยตรงเสียงจะหายไปและเงียบสนิท อยากทราบเพื่อนๆที่ใช้มีเสียงดังหรือเปล่า
    ปล.ถ้าผิดปกติแล้วผมควรทำอย่างไรดีครับต้องส่งซ่อมเข้าศูนย์ แต่ว่าผมพึงซื้อไม่ถึง 7 วันบริษัทเค้าจะรับผิดชอบอย่างไรครับ
    ปล2.โดยรวมแล้วชอบ sony c14 ในระดับมากคุ้มค่าราคา และในส่วนอื่นๆไม่มีปัญหาอะไรครับ

ผมก็ดัง แต่ยี่ห้ออื่น(Asus กะ Acer) ก็ดังอ่ะ ผมเลยคิดว่ามันปรกติ

ปล.รอผู้รู้มาตอบ อยากรู้เหมือนกัน

Comment

Originally posted by iLLuSioNEx View Post
      ผมก็ดัง แต่ยี่ห้ออื่น(Asus กะ Acer) ก็ดังอ่ะ ผมเลยคิดว่ามันปรกติ

ปล.รอผู้รู้มาตอบ อยากรู้เหมือนกัน
      ของคุณ iLLuSioNEx ดังมากไหมครับ ของผมเวลาถอดเมาส์ออกจะไม่มีเสียง แต่พอเสียบมีเสียงดังขึ้นหรือว่ามันปกติ

Comment

ของผมจะดังมากๆเวลาตอนเปิดเครื่อง กะก๊อปไฟล์เข้าออกอ่ะครับ(ไฟล์ขนาดใหญ่มากๆนะ(10Gb ขึ้นไป)) โดยเวลาปรกติ ฟังเพลงหรือทำงานธรรมดาไม่มีอาการงอแงเลยครับ หรือแม้แต่Encodeหนัง หรือแปลงDVD ก็ไม่ดังครับ

Comment

โทรไปถามศูนย์แล้วเค้าบอกปกติ เป็นทุกเครื่องแต่น่าแปลกใจมันดังควรแต่ถ้าเรากลัวมีปัญหาเค้าให้ไปเช็คได้

Comment

BenQ ใช้ HD Fujisu ไม่มีเสียงเลยครับ เงียบมาก BenQ joybook s73g-328

Comment

ตอนนี้ผมได้ส่งเครื่องเข้าศูนย์แล้วครับ เบื้องต้นผมได้สาธิตอาการที่ให้เจ้าหน้าที่รับของให้ดู เจ้าหน้าที่รับของก็บอกว่ามีอาการจริง แต่ต้องให้ช่างเค้าสรุปยังสรุปไม่ได้ต้องส่งเข้าเมืองกรุง - -* ผมอยู่ต่างจังหวัดคงรออีก4-5วัน
              **อาการที่แจ้งไปครับ "มีเสียงดังจี๊ดด้านฐานขวา อาการเกิดตอนเสียบ usb ช่องเดียว แต่ถ้าเสียบ 2 ช่องเสียงจะหายไป แต่ถ้าใช้ daptor ก็จะไม่มีเสียงเช่นเดียวกัน"
              ***ก่อนตัดสินใจส่งเครื่องได้ไปลองเครื่องเพื่อนรุ่นเดียวซื้อก่อนหน้าผม ประมาณ 10 วันกันอาการเสียงจี๊ดไม่มี มีแต่เสียงอ่านของ Hard Disk ที่ปกติ
              ปล.ขอบคุณพนักงานที่บริการได้ดีเยี่ยมและได้เร่งการส่งของวันนี้เลย ประทับใจมาก และมีพนักงานได้โทรเข้ามาช่วยแก้ปัญหาแต่ผมได้ส่งเข้าศูนย์ก่อน บริการดีเยี่ยม อย่างไรรอผลการเช็คจากช่างอีกที

Comment

ผมไม่แน่ใจนะครับ ว่าเกี่ยวกับ hd เองหรือเปล่า
                รู้สึกมันไม่ได้เสียครับ แต่มันดังตามยี่ห้อ (ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ ผมใช้ samsung แล้วจะมีเสียง เป็นพักๆ)
                เมื่อก่อนใช้seagate หรืออะไรเนี่ยแหละครับ ไม่เคยพบเลย แต่พอดีมัน 40g เอง เลยไปซื้อ samsung 80g มาใส่
                ตอนแรกๆก็ไม่มีเสียงอะไร แต่พอใช้มาซัก 1 เดือนก็เริ่มมีอ่ะครับ
                ไม่แน่ใจว่าเพราะ hd มันร้อนหรือเปล่า เพราะผมเปิดทิ้งไว้ตลอดเลย

Comment

เคยเจอครับแต่ในห้องที่เงียบจริงๆนะ แต่บางคนก็ไม่ได้ยินนะครับ เพราะบางตัวที่เคยลองมาก็ไม่เป็นแต่คิดว่าไม่น่าจะเสียนะครับ

Comment

ของผมก็มี HP

Comment

ของผมAsusเป็นบ้าง ตอนที่โหลดอะไรหนักๆ ข้อมูลมากๆไรเงี้ยครับ

Comment

Working...
                      X