Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกี่ยวกับ HD คับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกี่ยวกับ HD คับ

คือจะซื้อ HD ใหม่่ แบบ IDE 160 G (และแบบ ATA มันเหมือนกันเปล่า?) จะต้องดูอะไรบ้างคับ? ขนาด Buffer size ถ้ามากมันมีผลอะไรเหรอเปล่า? ของเก่าผม 60 G(ดูจาก EVEREST Ultimate Edition มันแค่ B/F 2 MB เอง) ถ้าเราเอาขนาด B/F 8 MB มันจะใส่ได้ไหมคับ และอีกข้อคับ HD HITACHI ดีไหมคับ รบกวนแค่นี้ก่อนคับ ช่วยตอบหน่อยคับ ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้มากนักคับ ขอบคุณล่วงหน้าคับ

แบบ ATA มันเหมือนกันเปล่า? : อันนี้ยังให้คำตอบไม่ได้อะครับ
    ขนาด Buffer size ถ้ามากมันมีผลอะไรเหรอเปล่า? : เปรียบเสมือนแรมของ HDD [COLOR="Red"]ก็เป็นได้ครับ ยิ่งเยอะ ก็ยิ่งดี แต่ไวต่างกันไม่เท่าไหรห่หรอกครับ

สามารถเอา HDD B/F เท่าไหร่ก็ได้ครับ ดูจาก ว่าใช้ การเชื่อมต่อแบบไหนเท่านั้นเองครับ

Comment

Originally posted by fuan View Post
      คือจะซื้อ HD ใหม่่ แบบ IDE 160 G (และแบบ ATA มันเหมือนกันเปล่า?) จะต้องดูอะไรบ้างคับ? ขนาด Buffer size ถ้ามากมันมีผลอะไรเหรอเปล่า? ของเก่าผม 60 G(ดูจาก EVEREST Ultimate Edition มันแค่ B/F 2 MB เอง) ถ้าเราเอาขนาด B/F 8 MB มันจะใส่ได้ไหมคับ และอีกข้อคับ HD HITACHI ดีไหมคับ รบกวนแค่นี้ก่อนคับ ช่วยตอบหน่อยคับ ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้มากนักคับ ขอบคุณล่วงหน้าคับ
      HDD IDE ก็คือ ATA ครับ มี ATA33 66 100 133 (มั้ง)
      คงจะถามว่า IDE กับ SATA ต่างกันยังไง ก็ดูที่หัวต่อครับจะไม่เหมือนกัน

IDE จะใช้สายแพร์ที่เป็นเส้นๆ แบนๆ ใหญ่ๆ ส่วน SATA ใช้สายสีแดงๆ เส้นเล็กๆ ครับ

Buffer ก็คือ คือการใช้หน่วยความจำแคช เพื่อเป็นที่พักข้อมูลก่อนที่จะส่งไปยัง คอมโทรลเลอร์บนการ์ด
      หรือเมนบอร์ด แคชที่ว่านี้จะทำงานร่วมกับฮาร์ดดิสก์ โดยในกรณีอ่านข้อมูล ก็จะอ่านข้อมูลจากฮาร์ดดิสก์
      ในส่วนที่คาดว่าจะถูกใช้งานต่อไปมาเก็บไว้ล่วงหน้า ส่วนในกรณีบันทึกข้อมูล ก็จะรับข้อมูลมาก่อนเพื่อ
      เตรียมที่จะเขียนลงไปทันที ที่ฮาร์ดดิสก์ว่าง แต่ทั้งหมดนี้จะทำอยู่ภายในตัวฮาร์ดดิสก์เอง
      โดยไม่เกี่ยวข้องกับซีพียูหรือแรมแต่อย่างใด

Buffer ยิ่งมากยิ่งดีครับ

ส่วน ถ้าเราเอาขนาด B/F 8 MB มันจะใส่ได้ไหมคับ ได้ครับถ้าเมนบอร์ดไม่เก่าเกินไป
      (ยุคโบราณ จะมีปัญหาเรื่องมองขนาดไม่เห็น หรือไม่เต็ม)
      ถ้าบอร์ดรับ SATA ใส่ SATA ดีกว่าครับ (มี1กับ2) ถามได้ครับ

ส่วน HDD HITACHI ไม่เคยใช้ครับ ^ ^"

ปล. รอท่านอื่นมาเสริมครับ
      Last edited by mekabaskung; 31 Aug 2008, 20:36:24.

Comment

ส่วน ถ้าเราเอาขนาด B/F 8 MB มันจะใส่ได้ไหมคับ ได้ครับถ้าเมนบอร์ดไม่เก่าเกินไป
        (ยุคโบราณ จะมีปัญหาเรื่องมองขนาดไม่เห็น หรือไม่เต็ม)
        ถ้าบอร์ดรับ SATA ใส่ SATA ดีกว่าครับ (มี1กับ2) ถามได้ครับ
        ขอบคุณท่าน mekabaskung มากคับ ได้ความรู้มากคับ รบกวนอีกรอบคับและเมนบอร์ดผมไม่รู้ว่ามันจะมองเห็นเหรอเปล่าคับ เราจะรู้ได้อย่างไรคับ (ดูจากคู่มือเมนบอร์ดแล้วก็ไม่เห็นมีบอกอะไรเลย ของผมใช้ MSI KM4M ลองรับ ATA33/66/100/133 อะคับ ช่วยตอบอีกรอบคับ ขอบคุณคับ.....

Comment

Originally posted by fuan View Post
          ขอบคุณท่าน mekabaskung มากคับ ได้ความรู้มากคับ รบกวนอีกรอบคับและเมนบอร์ดผมไม่รู้ว่ามันจะมองเห็นเหรอเปล่าคับ เราจะรู้ได้อย่างไรคับ (ดูจากคู่มือเมนบอร์ดแล้วก็ไม่เห็นมีบอกอะไรเลย ของผมใช้ MSI KM4M ลองรับ ATA33/66/100/133 อะคับ ช่วยตอบอีกรอบคับ ขอบคุณคับ.....
          MSI KM4M เมนบอร์ดตัวนี้ซี่รี่ส์อะไรหรอครับ (เช่น MSI KM4M-Lหรือ KM4M-V)

เพราะถ้ามี SATA อยากให้ใส่ SATA ครับ จะได้ความเร็วที่มากกว่าและราคาถูกกว่า IDE

บอกซี่รีส์ด้วยครับจะได้ตอบถูก

Comment

MSI KM4M เมนบอร์ดตัวนี้ซี่รี่ส์อะไรหรอครับ (เช่น MSI KM4M-Lหรือ KM4M-V)
            MSI KM4M-L (MS-6734 v1) socket 462 คับ ใช้ประมาณ 4 ปีแล้วคับ
            Last edited by fuan; 31 Aug 2008, 21:13:07.

Comment

เจ้า MSI KM4M-L

Credit : http://www.buycoms.com/spec.asp?Prod...ProductID=1103

ใส่ IDE ครับ ขนาดก็แล้วแต่กำลังทรัพย์เลยครับ ^ ^

Comment

ขอบคุณคับ

Comment

Working...
                X