Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไม่เคยใช้จอยxbox360 ถามเรื่องปุ่มa b x yครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไม่เคยใช้จอยxbox360 ถามเรื่องปุ่มa b x yครับ

เป็นอนาล๊อค(กดหนักเบา)เหมือนps 2หรือเปล่าครับ จะซื้อมาเล่นGrid ตอนนี้ใช้อันละ150มันไม่เป็น เลี้ยงความเร็วยากจัง

ไม่รู้ครับ เเต่ผมก็อยากรู้

Comment

A B X Y กดหนักเบาไม่ได้ ที่กดหนักเบาได้มีแค่ LT กับ RT

ซึ่งในเกมส์ Grid ปุ่ม LT กับ RT คือ เบรก กับ คันเร่ง

Comment

ปุ่มA B X Y LB RB เทียบได้กับ X O สี่เหลี่ยม สามเหลี่ยม L1 L2 ของจอยPS2ครับ เป็นปุ่มButton

ต่อมา Analog Stick ก็เป็นAnalog Stick เหมือนของPS2 Analog = ค่อยๆโยกได้

แต่ปุ่มด้านหลัง ที่เป็น RT,LT จะเป็นเหมือนกับ ปุ่มของPS3ครับ คือเป็น Trigger สามารถค่อยๆกดได้เหมือนกัน (คิดซะว่าเป็นปุ่ม L2 R2ที่เป็น Analog ตัวนึงน่ะครับ)

ตอนแรกงงกะคำถาม.. ABXY ปกติมันก็ไม่ใช่Analogอยู่แล้วนะ ไม่ว่าจะเครื่องอะไรก็ตาม

เพื่อความชัวร์ ว่ามันมีแกนมากกว่าPS2แน่ๆครับ เอาSSจาก Propertiesไปดูก่อนนะ เอาไว้ตัดสินใจซื้อ
        Last edited by Beaver_XT; 31 Aug 2008, 22:22:44.

Comment

ขอบคุณครับ แต่ปกติ ของplay2เป็นอนาล๊อคนะครับ(พูดง่ายๆคือ ทุกปุ่มเลยครับ) เล่นgtเวิกมากๆ ถ้าไม่ได้ก็แย่เลย ถนัดแบบplay2ซะแล้ว

Comment

... อนาลอกที่ว่ามาน่ะ มันแค่ปุ่มDual Analogเท่านั้นนี่ครับ ปุ่มสี่เหลี่ยม ฯลฯก็ยังเป็นButtonอยู่ ที่แน่ๆจอยXbox360มีมากกว่าDual analogครับ มีTriggerด้วย แถมรองรับเกมใหม่ๆอีกเพียบ

Comment

จอยแท้ของ PS2 เล่นกับเครื่อง PS2 ปุ่ม O X สี่เหลี่ยม สามเหลี่ยม
              สามารถกดเบาหนักได้เหมือน Analog ครับ เมื่อก่อนผมเคยเอามาเล่น
              เกมรถแข่งดู กดเบา รอบไม่สุดครับ

Comment

Originally posted by eihander View Post
                จอยแท้ของ PS2 เล่นกับเครื่อง PS2 ปุ่ม O X สี่เหลี่ยม สามเหลี่ยม
                สามารถกดเบาหนักได้เหมือน Analog ครับ เมื่อก่อนผมเคยเอามาเล่น
                เกมรถแข่งดู กดเบา รอบไม่สุดครับ
                อืม.. อันนี้ผมไม่รู้จริงๆครับ แบบว่าผมไม่มีPS2อ่ะคับ

แต่เท่าที่เคยแงะจอยดู เซ็นเซอร์มันก็เป็นปุ่มปกตินะครับ ไม่ใช่รับน้ำหนักแต่อย่างใด แต่ถ้ามีกลไกภายในหรือSpecial FeatureในขณะConnectกับPS2อะไรอีกนี่ผมไม่ทราบจริงๆครับ ถ้าให้ข้อมูลผิดก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย

Comment

A=X
                  B=O
                  Y=สามเหลี่ยม
                  X=สี่เหลี่ยม
                  เทียบกับปุ่ม PS2 ครับ

Comment

ตัวแปลงปกติทั่วไปไม่สามารถกดเบา หนักได้ครับ ต้องใช้ตัวแปลงตัวนี้ถึงจะกดเบาหนักได้ แต่ราคาโหดอยู่
                    http://stsdance.tarad.com/product.detail.php?id=570174

Comment

LT กับ RT ใน Grid ผมไม่ใช้ ครับ ไม่ถนัด..

Comment

ความจริงที่หลายๆคนไม่รู้ ก็คือปุ่ม x o สามเหลี่ยม สี่เหลี่ยม ของplay2 เป็นอนาลอค กดหนักเบาตามน้ำหนักนิ้วครับ(เพือนผมที่เล่นอยู่หลายคนก็ไม่รู้) น่าเสียดาย... เล่นเกมรถแข่งดีมากๆ เพราะเราสามารถเลี้ยงรอบเครื่องได้ เหมือนคันเร่งจริงๆ ยิ่งเวลาเข้าโค้งนี่สำคัญเลย(gt4)

สรุปว่าของxbox360ทำได้เหมือนกันไหมครับขอการยืนยันอีกที คือผมต้องสั่งหน่ะครับ เลยไม่มีโอกาสลอง เพื่อนก็ไม่มีเล่น กำ

Comment

Originally posted by windora View Post
                          ความจริงที่หลายๆคนไม่รู้ ก็คือปุ่ม x o สามเหลี่ยม สี่เหลี่ยม ของplay2 เป็นอนาลอค กดหนักเบาตามน้ำหนักนิ้วครับ(เพือนผมที่เล่นอยู่หลายคนก็ไม่รู้) น่าเสียดาย... เล่นเกมรถแข่งดีมากๆ เพราะเราสามารถเลี้ยงรอบเครื่องได้ เหมือนคันเร่งจริงๆ ยิ่งเวลาเข้าโค้งนี่สำคัญเลย(gt4)

สรุปว่าของxbox360ทำได้เหมือนกันไหมครับขอการยืนยันอีกที คือผมต้องสั่งหน่ะครับ เลยไม่มีโอกาสลอง เพื่อนก็ไม่มีเล่น กำ
                          กดเบาหนักได้จริงแต่มันไม่ได้ดีขนาดคันเร่งหลอกครับ คือกดเบา ๆ มันกด 50% กดปกติ 80% กดแบบบีบแรง ๆ ถึงจะ 100% ประมานนั้น

Comment

Originally posted by windora View Post

เข้าใจเลยล่ะครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ

Xbox360ทำไม่ได้ครับ แต่มีShoulder Axisเข้ามาช่วยในตรงนี้เท่านั้น ปุ่มABXY เป็น ปุ่มDigital ไม่สามารถหยั่งPressureได้ครับ

ว่าแต่ผมสงสัยเรื่องหัวแปลงที่ว่ามาน่ะครับ สำหรับคอมพ์แล้ว ถ้าจะให้รับน้ำหนักได้ จะต้องมองเห็นเป็นแกน(Axis) 1แกน ดังนั้นถ้าใช้หัวแปลงที่ว่า นอกเหนือจากDual Analogแล้ว ก็ยังต้องมีอีก4แกนแยกออกมาสิครับ... เพราะเดิมทีเกมในคอมพ์ มันไม่รับButtonระบบPressureนะครับ ยกเว้นจะเป็น Axis
                            Last edited by Beaver_XT; 1 Sep 2008, 12:05:30.

Comment

ขอบคุณเหมือนกันครับที่เข้ามาช่วยตอบ

สงสัยเหมือนกันครับ เรื่องหัวแปลง ถ้าใช้จอยได้เหมือนใช้บนplay2เยี่ยมเลย

Comment

Working...
                              X