Announcement

Collapse
No announcement yet.

การ์ดจอตัวแรกของคุณคือ.. ?? ตอนนั้นคุณซื้อเพราะ อะไร ???

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การ์ดจอตัวแรกของคุณคือ.. ?? ตอนนั้นคุณซื้อเพราะ อะไร ???

ผมขอเปิดประเด็นเดิมๆ แต่ไม่มีพิษไม่มีภัยนะครับ หนุกดี ย้อนอดีตนิดนึงนะครับ

สำหรับผม ตอนแรกผมใช้ GeForce FX5200

ซึ่งตอนนั้น ผมก็คิดว่า 128mb นี่แรงแระ GeForce 5 แรงแระ
    โคตรเชย!!!!!!!

แค่คิดว่าแรงกว่า 64mb คงเทพแล้ว เทพสุดในซอย (ตลกดี)!!

CPU ก็แค่ P4.2.4Ghz เชยมากๆ

เป็นอะไรที่แบบ...... คนอยากมีคอม แล้วเดินไปซื้อคอมแบบ สุ่ม4สุ่ม5 จิงๆ

จนผมได้มาเจอเกม DOOM3 นั่นแหละ

เป็นตัวจุดประกาย ให้ผม เริ่มหาความรู้ต่างๆเกี่ยวกับ Hardware

(หนุกดีครับ)

สำหรับคนอื่น..เป็นงัยกันบ้าง

เชื่อว่าอีกหลายคน ก็อาจจะเริ่มที่คล้ายๆผมนี่แหละ

ปล. ไม่จำเป็นต้องบอกนะครับว่าปัจจุบันใช้การ์ดจออะไร เชื่อว่า ในบอร์ดนี้ คนส่วนใหญ่ คงได้รับความรู้กันมาเยอะ และใช้ไปพัฒนา PC ของตัวเอง จนแจ่มได้สุดๆแล้ว ...... นึกถึงความ "เชย" ตอนโน้น ก็หนุกไปอีกแบบครับ

S3 Trio64 V+
    เป็นการ์ดจอที่มาพร้อมกับเครื่องแรกที่ซื้อครับ ถ้าจำไม่ผิดตัวนี้แรม 1 MB
    แรงได้ใจมาก เล่น Doom2 ไม่มีกระตุกเลย 555

Comment

เอาแค่ที่เป็นการ์ดนะ ออนบอร์ดไม่นับแล้วกัน...

รุ่นแรกก็ TNT2 32MB ครับผม ไม่ได้ซื้อหรอกครับ แต่ซื้อทั้งคอมแล้วมันติดมากับเครื่องอ่า
      อีกตัวก็ Geforce 2 MX400 32MB ตอนนั้นก็คิดว่า โอ๊ย อย่างแรงอ่ะ เล่น GTA Vice City ได้ก็พอแว้ว... ตอนหลักประกอบแรงไปหน่อยไปกระแทก R chip หลุด ค่าเท่าไหร่ก็ไม่รู้อ่ะดิ เลยช๊อตมันไปเลย ด้วย R 0 ohm ก็เลยเหลือแรมแค่ 16 MB
      ตัวที่ 3 Geforce FX 5500 ซื้อที่เซียเลย จำได้ว่า 3500 ตอนนั้นมีงบแค่นั้นจริง ๆ ไม่งั้นเอา 5600 ไปแล้ว แรงกว่าเยอะเลย ใช้มาจนปัจจุบัน (ในอีกเครื่องนึง)
      พอประกอบคอมใหม่อีกเครื่องก็ได้ซื้อ 8600 GT มา ตอนแรกจะเอา 8600GTS แต่ด้วยงบที่น้อยนิด ทำให้ต้องลดมาเหลือ 8600 GT เท่านั้น
      รุ่นล่าสุด HD4850 (มาไงค่ายแดง ใช้เขียวมาตลอด) ก็ได้มาเพราะอุบัติเหตุทางความคิดอย่างรุนแรง ก็ตอนแรกจะไปซื้อการ์ดจอเนี่ยแหละ สับสนระหว่าง 8800GT กับ 9800GT ไม่รู้ตัวไหนแรงกว่ากันแน่ เจ้าของร้านบอกพอกัน เลยลองดู HD4850 ก็เลยได้มา เป็นการ์ด(ที่เป็นตัวเป็นตน) ครั้งแรกที่เป็นค่ายแดง

จริง ๆ ก็เคยใช้ค่ายแดงมาก่อนตอนใช้โน๊ตบุ๊ค เป็น X1600 ใน Acer aspire 5594WXMi อ่ะ...

Comment

TNT2 1600 บาท เก็บเงินซื้อตอนเรียน มอ ปลาย ตังไม่พอซื้อ geforce เพราะอยากเล่น warcarft3 มากครับ ทุกวันนี้ก็เอามาเปิดเล่นดอทเออยู่เรื่อยๆ

Comment

fx5200 เหมือน จขกท. ครับ เหตุเพราะเกม Ragnarok ครับ ออนบอร์ดบ้านผมเวลาตีโปริ่งตายตัวมันระเบิดเต็มจอเลยครับ เลยต้องเปลี่ยนการ์ดจอใหม่ -*-

Comment

gf mx 400
            ซื้อเพราะ voodoo3 เสียมั้ง จำไม่ค่อยได้ละ

Comment

การ์ดตัวแรกของผม ก็เหมือนหลายท่านครับ คือ FX5200 ครับ
              เมื่อก่อนนี้ ผมไม่ได้ใช้ com เล่นเกมก็เลยออนบอร์ดยาวมาตลอด
              จนจู่ๆได้เล่น Demo เกม Call of Duty (ภาคแรก) ซึ่งตอนนั้นออนบอร์ดเล่นได้แต่กระตุกสุดๆ
              บวกกับกระแสคนโพสว่า FX5200 เล่นได้ (ซึ่งมันก็ถูกใช้ได้ในยุคนั้น) ผมก็เลยซื้อมาจนปัจจุบันนี้การ์ดตัวนี้
              ยังไม่เจ๊งเลยครับ ใส่อยู่เครื่องเก่าอีกเครื่อง
              อา เสียงปืน เสียงตะโกนของพลทหารร่วมสนามรบ ยังคุกรุ่นอยู่ในความทรงจำเลยครับ
              FX5200 ที่รัก...............

Comment

ตัวแรก ผม ก็ คือ FX5200 ใช้มา 5 ปี แล้วคับ ปัจจุบัน ก็ยังใช้อยู่ คิดจะเปลี่ยนทั้งเครื่องใหม่ โดยเอาการ์ดจอ HD4850 iceQ4 แล้วคับ เดือนหน้า อาจจะเลือกตัวนี้

Comment

การ์ดตัวแรกจำไม่ได้
                  แต่ตัวที่สองคือ S3 Virge 2mb

Comment

sis 6326 pci 8mb ซื้อมาเพราะคิดว่ามันแรงกว่าออนบอร์ด จำได้ว่าซื้อมาเกือบๆ 2พัน เซ็งกับชีวิตเลยตอนนั้น

Comment

gf2 200/400

Comment

Originally posted by สับสน View Post
                        sis 6326 pci 8mb ซื้อมาเพราะคิดว่ามันแรงกว่าออนบอร์ด จำได้ว่าซื้อมาเกือบๆ 2พัน เซ็งกับชีวิตเลยตอนนั้น
                        เหมือนของท่านเลยครับ sis 6326 แต่ตอนนั้น พ่อเป็นคนซื้อให้ครับ เพราะว่า เล่น C&C Tiberian sun ไม่ได้อ่ะครับ มันบอกว่าต้องการการ์ดจอ ram 8 MB ก็เลยต้องซื้อ

Comment

Originally posted by charoenpon View Post
                          ตัวแรก ผม ก็ คือ FX5200 ใช้มา 5 ปี แล้วคับ ปัจจุบัน ก็ยังใช้อยู่ คิดจะเปลี่ยนทั้งเครื่องใหม่ โดยเอาการ์ดจอ HD4850 iceQ4 แล้วคับ เดือนหน้า อาจจะเลือกตัวนี้
                          ทำไมเหมือนผมเลย 55 กำลังจะซื้อเดือนหน้า และ Hd450 เหมือนกันด้วย หุหุ ไม่แน่อาจจะเจอกันนะครับ 55

Comment

Geforce 2 MX400 32MB คับ ซื้อเพราะ เพื่อนมันใส่มาให้ ตอนนั้นผมไม่ยู้ -*-

Comment

creative 3d blaster ซื้อเองเลยครับอันแรก เอาไว้เล่นเกมส์ดำน้ำชื่อไรไม่รุ จำไม่ได้แล้ว กับ ff7 สมัยออก pc ใหม่ๆ

ตอนผมอยู่ ม.5 มั้งเมื่อซัก 10 ปีที่แล้วได้

Comment

Working...
                              X