Announcement

Collapse
No announcement yet.

ฝาข้างใสๆ ง่ายนิดเดียว..

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ฝาข้างใสๆ ง่ายนิดเดียว..

ใช้เวลาไม่นาน ราว1ชั่วโมงครับ ทำเสร็จแล้วค่อยยืมกล้องเพื่อนมาถ่าย
    เริ่มด้วยหาแผ่นแบบนี้ความหนาของมันก็ไม่มากครับ ไม่แข็ง ไม่อ่อนจนเกินไป มีฟิลม์บางๆแปะมาทั้งหน้าหลัง จะมาร์คจุดก็เขียนลงไปได้เลย ค่อยลอกออกทีหลัง ราคา/สถานที่ซื้อไม่ทราบเพราะขอเค้ามาจ้า

เอาฝาเดิมวางวัดระยะ แล้วเอาคัตเตอร์กรีดได้เลย กรีดซ้ำๆหลายทีกว่าจะขาด เอากระจกวางรองเวลาตัดได้จะดีมาก

นั่นไงเหยื่อของเรา ยังใช้จอตูดใหญ่อยู่เลย รอโบนัสก่อนค่อยเปลี่ยน...อิอิ

วิธีทำขายึดก็ ดูของเดิมเป็นหลัก เอากรรไกรตัดให้เป็นรูปตามนั้น แล้วดัด เอากาวสองหน้าบางแปะฐานให้ติดอยู่ด้วยกัน ใช้หัวแร้งเจาะสองรู แล้วเอาลวดมัดห่อขนมปัง ผูกใว้
    ส่วนด้านท้ายของฝา ก็เอาคัตเตอร์กรีดให้เป็นเส้นเท่านั้น แล้วหักมันได้เลย เจาะรูสำหรับยึดสองรู...จบ

แถมด้วยท่อดักอากาศหน้าเคส ใช้โครงCDเก่า เอาผ้าตาข่ายแปะไว้กันฝุ่นครับ ตัวซิงค์CPU มันจะดูดอากาศเข้าไปเอง...

สุดท้ายลำโพงเซอราว ใช้สายแลนด์แทนสายลำโพงครับ เดินเกาะขอบเพดานไป เรื่องคุณภาพก็ดีครับ
    ที่สำคัญประหยัดงบ เพราะผมหาได้ฟรี มันตั้ง10เมตรนะ ประหยัดค่าสายลำโพงได้หลายอยู่..อิอิ
    (สนามรบรกมากเลยนะเนี่ย..แหะๆ)

ข้อแนะนำ
    -ใช้กาวร้อนแปะเอาไม่อยู่
    -ใช้กาวสองหน้าแปะเอาไม่อยู่
    -ต้องเจาะแล้วเอาลวดมัดเอาครับ
    -ถ้าวัดดีๆ1แผ่น จะได้สองฝา โง่เองตัดแนวยาว แทนที่จะตัวแนวกว้าง..แหะๆ (ไม่เป็นไรยังเหลืออีกแผ่น..)

เจ๋งดีครับ ไม่ต้องเจาะฝาเคสเลย สุดยิด

Comment

มันบางเกินไป...

Comment

ที่วางเคส แหล่มวะ อิอิ เอาไว้หนี น้ำท้วมเหรอ

Comment

นักโม มือ 1 เลยนะเนี่ยยยย แหล่มจริงๆครับ

Comment

สวยค่ะสวย แหม่เด๋วนี้คัยๆก็ทำฝาข้างใส

Comment

คีย์บอร์ดยี่่ห้ออะไรครับ อยากได้คีย์บอร์ดใหม่อยู่พอดีเลย

Comment

มีกระดาษทิชชู่ หน้าโทรทัศน์ด้วย ยังไงๆ อิอิ รอท่านอื่นเอาน้ำมันมาราดต่อดีกว่า

Comment

เจ๋งดีครับ ไม่ต้องเจาะฝาเคสเลย สุดยิด
                  ฝาเดิมเอาไปทำที่วางของได้อีกนะ..อิอิ

มันบางเกินไป...
                  ไม่เท่าไหร่ครับ
                  ดีซะอีกช่วยให้ทำงานง่ายขึ้น ทำฝาอย่างเดียวไม่เกินครึ่ง ชม.
                  ทำเสร็จประกอบเข้าไปก็ติดแน่น เข้ารูปดีครับ

ที่วางเคส แหล่มวะ อิอิ เอาไว้หนี น้ำท้วมเหรอ
                  ยกขึ้นหน่อยจะได้ไม่ดูฝุ่นที่พื้นเข้าไปด้วยไง

นักโม มือ 1 เลยนะเนี่ยยยย แหล่มจริงๆครับ
                  เล่นๆน่ะ สนมะ เหลืออีกแผ่นนึง...

สวยค่ะสวย แหม่เด๋วนี้คัยๆก็ทำฝาข้างใส
                  จะซื้อเคสใหม่ก็แพง ทำเองดีกว่า
                  เคสตัวนี้อายุเกินสามปีละ

คีย์บอร์ดยี่่ห้ออะไรครับ อยากได้คีย์บอร์ดใหม่อยู่พอดีเลย
                  VZIO ราคานั้นก็.. ไม่ถึงสองร้อยบาท
                  เป็นของค้างสต๊อก พอดีเดินเซียร์เมื่อราวสองเดือนก่อน มีงานโล๊ะของพอดี จับซะเลย..

มีกระดาษทิชชู่ หน้าโทรทัศน์ด้วย ยังไงๆ อิอิ รอท่านอื่นเอาน้ำมันมาราดต่อดีกว่า
                  มีไรก็ยัดๆใว้แถวนั้นแหละครับ ง่ายๆ

งานนี้ไม่เสียตังค์ซักบาทครับ ทำง่ายๆไม่ยุ่งยากเลย...

แถมอีกนิด
                  แสงไฟสีฟ้าที่เห็น มาจากหลอดLEDสีฟ้า3หลอด ที่อยู่ในของเล่นกระบองโฟมสีขาวมีสวิตและถ่านอยู่ที่ปลายด้านนึง ขนาดยาวประมาณกระบองตำรวจ ราคา20.-฿ ซื้อตั้งนานละ
                  แกะเอาแต่ใส้พร้อมสวิตมาใช้ ต่อสาย เสียบเข้าPSU ดำและแดง(5V) ใช้กาวสองหน้าแปะยึดหลอดใว้ด้านบน2 หลังซิงค์ 1 (9500 LED ตัวนี้ไฟพัดลมดับไปแล้ว ขี้เกียจแกะมาซ่อมอะ..)

Comment

กระทู้ดีมัสาระ ดันๆ

Comment

สวยดีคับ แต่บางไปหน่อยน่า

Comment

สวยๆๆๆคับดันๆๆๆๆ

Comment

บางไปนิสอ่าครับ

Comment

หลายทั่นคงจะวิตกกับความร้อนที่ซิงค์NB
                            เราขอเสนอพัดลมร้านอมร ราคา 30.-฿ ขนาดเท่าหน้าซิงค์พอดีเลย ตัวหนารอบจัด ลมแรงดี เป็นแบบสามสายแสดงว่ามีวัดรอบด้วยแน่เลย หัวไม่มีนะต้องหาเอง ผมใช้หัวMOLEXจึงใช้แค่สองสาย ใช้เทปแปะเอาเลย สะดวกดี
                            อุณหภูมิลดลงมากมายอย่างรู้สึกได้ เดิมแตะแทบไม่ได้เพราะมันร้อนมาก พอใส่พัดลมก็แค่อุ่นๆเอง

Comment

Originally posted by ZeeDZAAZ View Post
                              ตาดี เออใช่ กล่องซีดีเปล่านี่

Comment

Working...
                              X