Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนขอคำแนะนำการแก้ปัญหาครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนขอคำแนะนำการแก้ปัญหาครับ

คือตอนต้นเดือนผมประกอบเครื่อง Spec ดังนี้
    CPU Quad Core 9300 2.5 GHz
    M/B Asus P5Q
    Ram Kingston 2 GB Bus 1066 (มั้ง)
    Hdd 250 Gb. 1 ตัว / 320 Gb. 1 ตัว
    VGA Gforce 8600GT
    DVD RW 2 ตัว
    Case Gview PowerSupply 450 W มากับตัวเคส (ไม่ได้เปลี่ยน)
    ตอนซื้อที่ร้านลง window Dark EDT. V.6 มาให้ (Ghost)

ปัญหามีอยู่ว่า
    1. เครื่องไม่เสถียร ไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุใด (format ลง Windows ใหม่แล้วก็ไม่หาย)
    2. HDD. ทั้ง 2 ตัว เครื่องมองไม่เห็น ลองถอดต่อทีละตัวก็ไม่เห็น เมื่อต่อแล้วเข้า Bios ก็ยังไม่ได้เลยเครื่องจะค้างไปทันที (ค้างหลังจากที่เช็คแรมการ์ดจอ)
    3. ผมลองเอา HDD จากเครื่องเก่าซึ่งเป็น IDE มาต่อเป็น Masterเพื่อให้เครื่องใช้งานได้ไปก่อนปรากฎว่าเครื่องใช้งานได้ปรกติ (ลง WIN Dark Edition) พอต่อ Hdd ที่เป็น Sata เข้าไปก็ไม่เจอเหมือนเดิม
    4. ตอนแรกสันนิฐานว่า HDD คงจะเสียก็เลยถอดให้เพื่อนไปส่งเคลม เพื่อนลองเอาไปต่อเครื่องที่ทำงานเค้าวันนี้ปรากฎว่าเจอ HDD เป็นปรกติทั้ง 2 ลูก (ตอนที่ต่อเครื่องผมไม่เจอและเข้า Bios ไม่ได้ด้วย)
    5. ผมจะแก้ปัญหายังไงดีครับ

ข้อสันนิฐานเบื้องต้นของผม
    1. Power Supply ไฟไม่พอ วันนี้โทรไปถาม Dcom เรื่อง M/B เค้าก็บอกว่าไฟไม่พอถ้าสเป็คตามนี้ (แต่เนื่องจากผมซื้อ M/B ที่ HWH ซึ่งไม่ได้ประกันกับ D com โดยตรงเค้าก็เลยตอบไรไม่ได้มาก) เค้าแนะนำให้เปลี่ยนเป็น 500Watt. แท้ๆขึ้นไป
    2. อาจจะเป็นปัญหาที่เกิดจาก mainboard ซึ่งไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไรช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ
    3. ขอคำวิเคราห์วิจารณ์และแนวทางในการแก้ปัญหาของทุกท่านด้วยนะครับ

ขอบคุณเป็นอย่างสูง (ตอนนี้เซ็งมากเครื่องซื้อมายังไม่ถึงเดือนเลย DATA หายเรียบ)

PSU

เอาตามที่เค้าบอก ถูกแล้ว
    อย่าฝากชีวิต Quad ไว้กับ PSU กระป๋องเลย

Comment

ถูกต้องนะค๊าบบบบบบบบ

Comment

ก็มันเเค่ 450 เเถมไม่เต็มอีก รีบเปลี่ยนเลยครับ

Comment

Originally posted by penguinbenz View Post
          PSU

เอาตามที่เค้าบอก ถูกแล้ว
          อย่าฝากชีวิต Quad ไว้กับ PSU กระป๋องเลย
          Originally posted by Pikba View Post
          ถูกต้องนะค๊าบบบบบบบบ
          Originally posted by ploynut View Post
          ก็มันเเค่ 450 เเถมไม่เต็มอีก รีบเปลี่ยนเลยครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ หวังว่าเปลี่ยนแล้วคงจะหายเป็นปรกติซะที

Comment

Working...
          X