Announcement

Collapse
No announcement yet.

จัดสเป็ค สำหรับร้านเกมส์หน่อยครับ รายละเอียดด้านใน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จัดสเป็ค สำหรับร้านเกมส์หน่อยครับ รายละเอียดด้านใน

พอดีว่าจะเปิดร้านเกมส์นะครับ มีงบอยู่ 2ล้านกว่าๆๆ

คือต้องการให้แนะนำสเป็คสำหรับเล่นเกม ทั้งวัน ทั้งคืนหน่อยครับ

ขอ AMD นะครับ ไม่ชอบ Intel ส่วนการ์ดขอเป็น ATI นะครับ อยากได้ประมาณ 50เครื่อง

ใช้เน็ต TT&T 6M. 4 เร้าเตอร์ดีไหมครับ แนะนำหน่อยครับ

AMD Phenom x3 8450 2.10Ghz 5250
    ABit AX78 (AMD770+SB600) 3150
    Corsair Value 2GB 800Mhz (1GBX2) 1770
    WD500AAKS 500GB SATA-II 16 MB 2990
    LG FLATRON L19WT 5990
    RaidMax RX-530SS 530W 1450
    EAH3870/G/HTDI/512M PCI-EX 5570

26,170 50 เครื่องก็ เพิ่งจะ 1,308,500 เองครับ เหลือเงินอีกเย้อะครับ 700k เอาไปลงเน็ต Colo ดีกว่าครับ

ส่วน TT&T 6MB Router 4 ตัวจะดีหรอครับ คุ้มหรอครับ

Comment

สาธุ โตรคแรง

Comment

Net COLO อธิบายให้

กล่าวกันคร่าวๆแล้วมาตฐานเมืองไทยที่ data center หลายๆที่จะแบ่งความเร็วในการส่งข้อมูล (data transfer) ดังนี้

-100Mb/s, 100 Megabite per second
        -1Gb/s, 1000 Megabite per second (ตามทฤษฏีแล้ว 1024Megabite = 1Gigabite... แต่เอาเหอะ ใครๆเขาก็เรียก 1Gbps ผมก็เรียก 1Gb ด้วยแระกัน)

ความเร็วระดับนี้อัพได้ความเร็วที่ 10Mb/s สบายๆเลย... ความเร็วจริงๆที่ใช้ได้ มันก็ขึ้นอยู่กับสภาพของตัวเครื่องที่เราเอาไปวาง และอีกหลายๆคงประกอบมากมายทั้ง data link, harddrive, lan card, link bandwidth เป็นต้น

ลองถามตัวเองสิครับ... ถ้าเกิดเรามีคอมที่โหลดหรืออัพอะไรได้เร็วขนาดนั้น เราจะเอาไปทำอะไร? ;D

นั่น........ ก็เลยเป็นที่มา ของกิจการยอดนิยม โดยเอาเครื่องไปวางที่ data center แล้วแบ่งออกมาให้ใช้โหลดบิท เรียกกันว่า "colo"

สรุป...... โคโลมีหลายความหมาย หากแต่ที่คนส่วนมากหมายถึงกัน คือ ...
        การที่มีผู้ให้บริการนำเครื่องไปวางที่ data center แล้วแบ่งส่วนการใช้งานในเครื่องนั้นๆ
        มาขายให้ดาวโหลดน์ไฟล์บนเครือข่าย bittorent โดยรูปแบบการแบ่งใช้งานก็ขึ้นกับผู้ให้บริการแต่ละเจ้า

* โคโลที่เปิดมาให้โหลดบิทเฉพาะ ไม่มีคำที่แน่นอนในการเรียกครับ.... ผมเลยกันการสับสนกับ co-location จริงๆ
        ด้วยการเรียกมันว่า "cobit" (ย่อมาจาก co-location for bittorrent)

** สำหรับคนที่คิดว่า colo มีไว้ใช้โหลด/อัพ bit เท่านั้น ผมอยากให้ปรับความคิดเสียใหม่ เพราะจริงๆ
        นั่นเป็นการใช้งานด้านหนึ่งเท่านั้น ไม่ใช่ทั้งหมดครับ.. "โคโล" (Co-Location) คือการนำเครื่อง server
        ไปไว้ที่ data center (หรือที่เข้าใจกันว่า ISP นั่นแล) แล้วต่อสายเข้ากับเครือข่าย internet โดยตรง
        ทำให้ใช้งานได้รวดเร็ว นั่นคือความหมายของคำว่า Colo ครับ (หลังจากวางแล้วจะใช้อะไรก็แล้วแต่ตัวเราที่เป็นเจ้าของเครื่อง)

****** colo ไม่ใช่คำเต็มๆ (คำเต็มๆคือ Co-Location ออกเสียงว่า โค โล เค ชั่น) ครับ
        พอดีว่าผู้คนที่นิยมความสะดวกใช้งานมากเข้า ก็เลยมีคนจัดการย่อมันซะ (เอาจนได้สิน่า)
        เรียกไปกันต่างๆนาๆแล้วแต่คน เช่น "โคโล" บางทีก็สั้นไปอีกว่า "โค" (หมายถึงวัวรึเปล่า???)

******* ที่ผมกล่าวไปเป็นเพียงเบื้องต้นเท่านั้น เพื่อให้เข้าใจถึงความหมายของมันเท่านั้น ดังนั้นบางข้อมูลอาจจะไม่ถูกต้อง 100% ครับ

ย้ำกันให้ชัดว่า Colo ไม่ใช่เน็ตบ้าน ไม่สามารถนำมาใช้ในบ้านได้ครับ
        ยกตัวอย่างไกล้ตัว Server ของ Website ItemXP.Net ก็ใช้ Co-location อยู่

Comment

ชั่วโมงละเท่าไรละนั่น
          เหอะๆ
          จริงๆคอมไม่ต้องเอาให้แพงมากก็ได้
          เครื่องละ15k ก็แจ่มแล้วนะ
          ใช้ได้4-5ปีเลย

Comment

2 ล้านแบ่งออกมา 5แสนก่อนก็ได้ครับ ค่อยๆทยอยทำทุน ถ้ากิจการดีค่อยว่ากันใหม่ ถ้าไม่ดีก็เสียหายน้อยๆ

AMD ไม่ต้องงลงทุนเยอะหรอกครับ เอาทุนคืนให้ไว้ที่สุดก่อน ลองแค่ 20 เครื่องก่อนก็ได้

CPU....AMD X2 4600+ 2000.-
            MB.....ASROCK ALIVE NF6P-VSTA 1500.-
            RAM....Kington 2GB/800*2 1400.-
            HDD....WD 160 AAKS 160 GB,SATA II,16 MB 1400.-
            VGA....HIS 3650 ICEQ Turbo 512Mb DDR3 2500.-
            CASE...Delux+ PSU 460W 1400.-
            TOTAL...10200.-
            LCD แนะนำเป็น 17"-19" 5-6000 บาท ที่ไม่ใช่ WideScreen (เหตุผล จอยื่งใหญ่ และ เป็น Wide จะกินกำลังการ์ดจอมากกว่า ถ้าลูกค้าไปปรับความละเอียดสูงๆ พอกระตุกมันก็จะบ่นว่าเครื่องเราห่วย )

เฉลี่ยเครื่องละ 15000 บาท * 20 เครื่อง = 300000.-
            โต๊ะ 500 + โซฟา 1700 ชุดละ 2300*20 = 46000.-
            ค่าตกแต่งร้าน + แอร์ กระจก + LAN System =100000.- (ตัวอย่าง อาคารพานิชญ์ 1 คูหา )
            Window XP License OEM 2800 บาท * 20 เครื่อง= 56000.-
            Total 502000.-

เรื่อง Internet + Game License รอท่านอื่น ผมไม่แน่ใจไม่ได้ตามข่าวนาน
            แล้วก็ศึกษากฎหมายใหม่ให้ดีดี ครับ ถ้าโดนตรวจจับได้ นี่อาจถึงขั้นปิดร้าน

Comment

ลงทุน 2 ล้าน กี่ปีคืนทุนเนี่ย

ทำเลไม่เทพ นี่ยากเหมือนกันนะ ไหนจะกดหมายควบคุมทำให้ยอดลูกค้า(เด็ก)ลดลง

ไหนจะค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าจ้างคนเฝ้า ค่าเช่า (กรณีไม่ใช่บ้านตัวเอง)

ผมว่าชุดนึง 15000-17000 ก็แรงมากๆแล้วนะ แล้วเอางบที่เหลือไปทำอย่างอื่นดีกว่าครับ แต่งร้านให้สวยน่าเข้าไรเงี้ย

ถ้าเหลือก็เก็บไว้ เผื่อลงทุนทำอย่างอื่น อย่าไปลงกับมันหมดโดยไม่จำเป็นเลยครับ ความเสี่ยงมันมี

ขอให้โชคดี ทำมาค้าขึ้นละกันครับ

Comment

ยัดเงินให้มันสิครับ ตำรวจเค้าเห็นแก่เงินเย้อะแยะไปครับ ถ้ามีคนมาตรวจ ก็บอกไปสิครับ ว่าตำรวจเค้ารับสินบน อิอิ จะได้ ปิดโรงพักนั้นไปเลย แหะๆ ขำๆ นะครับ

::ขอบคุณครับ::

Comment

2ล้าน ก็เอาเครื่องล่ะ 20 k ก็พอครับ เปิดได้ อีกร้านเลยนะครับ คนละทำเล ที่เหลือก็ตกแต่งร้านให้สวยๆ

คนก็จะเข้าเยอะ รอรับเงินอย่างเดียวเลยครับ

555+

Comment

26,170 50 เครื่องก็ เพิ่งจะ 1,308,500 เองครับ เหลือเงินอีกเย้อะครับ 700k เอาไปลงเน็ต Colo ดีกว่าครับ

ลงเนต colo คือไรอ่ะ ทำไมต้องลงอ่ะ

Comment

ผมว่าเอาตาม คุณ oomiN ดีกว่าครับ ถ้าเจ็บจะได้เจ็บน้อยๆแล้วค่อยๆทำทุน แต่ถ้าเอางบไป 2 ล้านเลย มันก็จะไม่มีเงินนอนไว้นะครับ เผื่อฉุกเฉินอะไรก็นะครับท่าน ลองคิดดูเอาละกันครับ
                      2ล้านเต็มๆ หรือ 1ล้านค่าร้านคอม 1ล้านเอานอนไว้
                      ป.ล. หรือว่าถ้างบ2ล้านแล้วมีเงินนอนไว้อยู่ก็เอา งบ ทั้งร้านทุ่มไปเต็มๆเลยครับ

Comment

เครื่องละ 20 k ก็พอแล้ว

Amdx2 4800+
                        Asrock N61P-s
                        Kingston 2gb/800
                        WD 250 gb
                        His 4670 IcQ Turbo
                        Lg 21' Wide S. จบ ครับ
                        ไหนจะึค่าเก้าอี้ ค่าเฟอร์ต่างๆ

Comment

Working...
                        X