Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครใช้ Benq X31 ช่วยผมหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครใช้ Benq X31 ช่วยผมหน่อยครับ

คือว่า ผมอ่านข้อมูลจากในเนต ตามเว็บต่างๆแล้ว
    ผมรู้สึกว่า ทำไมคะแนนการ์ดจอผมน้อยจัง เห็นบางคนเทสได้ 9หมื่นมั่ง 1แสนมั่ง
    แต่ผมก็คิดไปว่า คงเป็นที่ CPU ของเขาที่แรงกว่า
    Spec Benq ของผม
    CPU:1.6 L7500
    GPU:GF 8600M GT 256 DDR3
    Ram:4GB

คร่าวๆแค่นี้ครับ แต่เทสออกมาได้ 64,699 น่ะครับ
    ใครใช้ X31 ช่วยออกความคิดเห็นหน่อยนะครับ หรือ ใครก็ได้ที่พอมีความรู้

ปัญหาที่เจอเวลาเล่นเกมส์ ที่ลองเล่นก็คือ
    Call of Duty4 ทุกอย่างปรับสุด เวลาเล่นแล้ว เสียง+ภาพกระตุกครับ เสียงจะขาดๆหายๆเวลาที่มีควัน
    NFS Pro ปรับสุดทุกอย่าง เวลาเล่นจะหนืดๆบางครับ ภาพและเสียงกระตุกเป็นบางครั้ง

คือจากที่อ่านๆมา ที่เห็นเค้าบอกว่า เล่นได้ ลื่นดี อะไรประมาณนี้ แต่พอผมมาเล่นแล้วมันไม่เป็นอย่างที่เค้าคุยๆกัน ก็เลยเกิดข้อสงสัยครับ

ลืมบอกไปว่า Windows เป็น Vista Ultimate 32Bit ครับ

ช่วยหน่อยนะครับ
    Attached Files

คำถามก็คือ
    -CPU มีผลต่อ 3D Graphic มากน้อยแค่ไหน
    -GPU 8600M GT กับ 8600 GT ต่างกันมากรึเปล่า
    -Ram 4Gb ทำไมเล่นเกมยังกระตุก
    -เล่นเกม NFS Pro ซักครึ่งชั่วโมงแล้วอยู่ดีๆ ภาพค้าง+กระตุก จนเล่นไม่ได้ ออกมาเช็คความร้อนอยู่ที่ 82 องศา และเช็คจากโปรแกรม RivaTuner เห็น Clock มัน Drop ลงจากความเร็ว สูงสุด ประมาณ 525MHz เหลือ 180MHz แล้วก็นิ่งอยู่แบบนั้นเลยครับ มันเกิดจากอะไร

ก็อย่าว่ากันนะครับที่ถามเยอะ แต่ไม่รู้จะไปถามใครจริงๆ ถามร้านที่ขายคอมก็ไม่สะดวก เคยไปคุยกับคนที่อยู่ ศูนย์เล็ก Benq ที่ Fortune ครับเค้าบอกว่า ไม่ค่อยมีคนซื้อรุ่นนี้ เห็นว่าที่ร้านมีคนซื้อไป 2 เครื่องเอง

ก็คิดไปเองอีกว่า ราคามันอาจจะแรงไป,จอเล็กไป,CPU ต่ำไป
    แต่ที่ผมซื้อเครื่องนี้มา ตอนแรกไม่ได้กะจะเอาเล่นเกมหรอกครับ เพียงแค่อยากได้ จอ 13 ที่ลักษณะโอเค และที่สำคัญคือ ราคาเอื้อมถึง แต่พอรู้ว่า การ์ดจอเครื่องนี้ สามารถเล่นเกม พวก3D สู้กับคนอื่นพอได้ ก็เริ่มสนใจครับ แล้วก็เจอคำถามมากมาย แล้วยังไงจะมารอฟังคำตอบ และคำแนะนำเรื่อยๆนะครับ

Comment

Originally posted by love_op View Post
      คำถามก็คือ
      -CPU มีผลต่อ 3D Graphic มากน้อยแค่ไหน
      -GPU 8600M GT กับ 8600 GT ต่างกันมากรึเปล่า
      -Ram 4Gb ทำไมเล่นเกมยังกระตุก
      -เล่นเกม NFS Pro ซักครึ่งชั่วโมงแล้วอยู่ดีๆ ภาพค้าง+กระตุก จนเล่นไม่ได้ ออกมาเช็คความร้อนอยู่ที่ 82 องศา และเช็คจากโปรแกรม RivaTuner เห็น Clock มัน Drop ลงจากความเร็ว สูงสุด ประมาณ 525MHz เหลือ 180MHz แล้วก็นิ่งอยู่แบบนั้นเลยครับ มันเกิดจากอะไร

ก็อย่าว่ากันนะครับที่ถามเยอะ แต่ไม่รู้จะไปถามใครจริงๆ ถามร้านที่ขายคอมก็ไม่สะดวก เคยไปคุยกับคนที่อยู่ ศูนย์เล็ก Benq ที่ Fortune ครับเค้าบอกว่า ไม่ค่อยมีคนซื้อรุ่นนี้ เห็นว่าที่ร้านมีคนซื้อไป 2 เครื่องเอง

ก็คิดไปเองอีกว่า ราคามันอาจจะแรงไป,จอเล็กไป,CPU ต่ำไป
      แต่ที่ผมซื้อเครื่องนี้มา ตอนแรกไม่ได้กะจะเอาเล่นเกมหรอกครับ เพียงแค่อยากได้ จอ 13 ที่ลักษณะโอเค และที่สำคัญคือ ราคาเอื้อมถึง แต่พอรู้ว่า การ์ดจอเครื่องนี้ สามารถเล่นเกม พวก3D สู้กับคนอื่นพอได้ ก็เริ่มสนใจครับ แล้วก็เจอคำถามมากมาย แล้วยังไงจะมารอฟังคำตอบ และคำแนะนำเรื่อยๆนะครับ

แนะนำลงxp คับจะเล่นเกมลื่น

Comment

ผมว่าไม่เกี่ยวที่มันเป็นvistaหรือxp
        มันอยู่ที่driverและการเซ็ตเครื่องของผู้ใช้ซะมากกว่า
        ยังไงก็ลองบอกมาดูนะครับว่าเซ็ตเครื่องยังไงมั่ง

Comment

ไม่ได้เซ็ตอะไรเลยครับ ได้คอมมา ก็ลง driver ตามที่ให้

เคยใช้ riva tuner เพิ่ม clock ดู แต่พอเทสแล้วก็เหมือนจะไม่แตกต่างจากของเดิม

ไม่รู้ว่า เซ็ตยังไงให้มันได้ประสิทธิภาพมากที่สุด แต่วันนี้ ลองเล่น NFS อีกครั้ง

หลังจากที่ ลอง ลง Windows ใหม่ ตอนลงแรกๆเล่นลื่นดีครับ แต่หลังๆมา เริ่มเป็นอีกแล้ว

ภาพกระตุก เสียงกระตุก เวลาที่มีรายละเอียดเยอะๆ ไม่รู้ว่ามีคนใช้ X31 แล้วเล่น NFS เป็นแบบผมรึเปล่า

ผมตั้งค่า ทุกอย่างในเกม สุดหมดเลยครับ

ยกเว้นAnti Aliasing กับ V-Sync ปิดไว้ครับ ลองแนะนำมาดูนะครับ

Comment

เป็นไปได้ไหมที่ การ์ดจอร้อนแล้วกระตุกครับ

ตอนเล่นเกม แล้ว พอเครื่องเริ่มกระตุก ผมก็ออกมาดูกราฟ มันมี Drop ด้วย

และ อุณหภูมิสูงสุดอยู่ที่ 85 อาศาครับ
            Attached Files

Comment

vistaควรจะเซ็ตให้เป็นhigh performance
              ในnvidia control panel
              ตรง3d setting -> adjust image setting with preview
              ให้เลือก use my preference emphasizing :
              ให้เป็นperformance
              น่าจะดีขึ้นเยอะนะครับ

Comment

ลดรายละเอียดเกมลงหน่อยครับ

Comment

หาคนใช้ X31 ต่อปาย

Comment

ยังไม่มีใครใช้หรือครับ

Comment

ครับผม เพื่อนๆผมก็มะมีคนใช้รุ่นนี้ เลยมาถามหาคนในเนตครับ

Comment

ตอนนี้ซื้อ Coolpad มาใช้ครับ เวลาเล่นเกม ไม่กระตุกแล้วครับ

-*- แอบเศร้าใจครับ เครื่องร้อนนี่เอง ขีดจำกัดของเครื่องเล็ก

Comment

เจอปัญหาอีกแล้วครับ เล่นไฟล์ .mkv Hi-Def แล้วกระตุก ใช้โปรแกรม VLC เปิดครับ

หนัง Black hawk down

Comment

หลังจากที่ลอง coolpad แล้ว พบอีกว่า เวลาเล่นเกม แล้วเสียบ coolpad เกมยิ่งกระตุก

และตอนเล่นเกมอยู่ ผมถอดสาย usb ของ coolpad ออก เกมกลับไม่กระตุกเลยซักนิด

แต่พอความร้อนขึ้นถึง 85 องศา เครื่องกระตุกแบบจอค้างเรยคับ ได้กด Alt+F4 ออกมาฃ

สงสัย เข้าศูนย์ แหงมๆ

Comment

เวรกำ x31 นี่เครื่องในดวงใจใครหลาย ๆคนเลยนะนี่

Comment

Working...
                              X