Announcement

Collapse
No announcement yet.

Review : Notebook สำหรับพกพา ไปทำงานนอกสถานที่ MacBook Air vs อื่นๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ประสบการณ์ของท่าน ผมว่าช่วยแนะนำใครหลายๆๆคนได้ดีเลยละครับ

Comment

ขอบคุณท่าน XZODEAR และท่าน SolomakiN ที่แวะเข้ามาเยี่ยมชมและแสดงความเห็นด้วยครับผม

ขอบคุณครับ

Comment

เอาภาพ Battery Life ในการใช้งานจริงมาฝากครับ

ภาพแรกใช้เล่นเว็บดุๆ Flash เยอะๆ เปลี่ยนหน้าไปมาบ่อยโหลดโหดตลอด

ใช้มาแล้ว 42 นาที แบตยังเหลือใช้ได้อีก 14 ชั่วโมง 7 นาที รวมแล้วประมาณเกือบ 15 ช้่วโมงครับ สำหรับการใช้งานดุๆ เล่นเว็บโหดๆ ไม่หยุดอ่าน

ภาพสอง สำหรับการใช้งานเล่นเว็บเบาๆ เช่น อ่านกระทู้ใน webboard ไปเรื่อยๆ เช่น Pantip, Reddit หรืออื่นๆ แบบเนือยๆ อ่านบทความ อ่านอะไร

ใช้ไป 11 นาที เหลือใช้ได้อีก 17 ชั่วโมง 20 นาที รวมๆ ใช้ได้ 17 ชั่วโมงครึ่งสบายๆ ครับ

ทั้ง 2 อันเปิดแสงสว่างเกินครึ่งไปหน่อยๆ และเปิดแสงคีย์บอร์ดปกติ ครับ ใช้โหมดปกติเลยครับ เร็วลื่น ปกติครับ

และจากประสบการณ์การใช้จริง เอาออกจากบ้าน เปิดๆ ปิดๆ เล่นๆ ทำงานๆ พักๆ กลับมาเล่นต่อ ปิดฝา เปิดฝา อยู่ได้ 2 วันกว่าๆ สบายๆ ครับ นับชั่วโมงเฉพาะที่มีการเปิดจอเล่น เปิดจอใช้งานจริง 15 ชั่วโมงครับ

เครื่องไม่ได้ปิดเลย พับฝา standby อย่างเดียว ประสิทธิภาพเรื่องนี้ของมันหาอะไรมาแทนยากจริงๆ ครับ กับ Full Computer ที่ให้อายุแบตระดับนี้ครับ

Comment

อีกจุดที่ Mac OSX เหมาะกับคนที่ไม่ค่อยมีเวลา และ เน้นงานจริงๆ คือ เรื่องเดิมครับ ความง่ายและความต่อเนื่องในการทำงาน โดยตัวมันเอง ไม่ต้องใช้อะไรเพิ่ม ไม่ต้องใช้ความรู้เพิ่ม กดแค่ 1-2 ปุ่ม พร้อมใช้ต่อทันที

เชื่อว่าหลายท่านเคยประสบปัญหานี้

1. จะอัพเกรดเครื่อง จะเปลี่ยนเครื่อง แต่ขี้เกียจลงโปรแกรมใหม่ ลง Windows ใหม่ ตั้งค่า ทุกอย่างใหม่ให้เหมือนเดิม ให้คุ้นตา แบบใช้ต่อได้เลยเหมือนเครื่องเดิมแค่ เปลี่ยน spec โดยยังสมบูรณ์

2. เครื่องเสีย เครื่องหาย จะทำงานต่อทันทีก็ลำบากเพราะต้องวุ่นวานตั้งค่าใหม่ ลงโปรแกรมใหม่ อะไรมากมาย

และอื่นๆ ที่เกี่ยวข้องกับเรื่องนี้

ตรงจุดนี้ Mac OSX เหมาะกับมือใหม่ที่ไม่ค่อยชำนาญ และ/หรือ ไม่อยากสนใจเทคนิคคอมพิวเตอร์ อยากใช้อย่างเดียว ต้องการแค่ใช้งานจริงๆ หรือจะมือเก่าที่เวลาไม่ค่อยมีต้องการใช้งานจริงๆ มากๆ ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=5tLfGsfLvMQ

ตามภาพครับ

มันง่ายมากๆ จะเปลี่ยนเครื่องใหม่ กด Transfer DATA จากเครื่องนึงมาอีกเครื่องนึง สมบูรณ์ทุกประการ แม้แต่เว็บไซค์ยังไม่ต้อง log in ใหม่ อะไรเคยอยู่ตรงไหน หน้าต่างไหนจัดไว้ยังไง ทุกอย่างเหมือนเดิมหมด เหมือนใช้เครื่องเดิม ทำให้ทำงานต่อได้ทันที ไม่เสียเวลาครับ

หรือถ้าเครื่องหายก็ทำแบบเดียวกัน เปลี่ยนเป็นเอา Ext.Drive ที่ทำ Time Machine ไว้มาเสียบได้เลยครับ

กด 2 -3 ปุ่ม รอไม่กี่นาที เรียบร้อยครับ ไวกว่าจ้างช่างมาทำให้อีกครับ

ทำให้ท่านหมดกังวลเรื่องพวกนี้ไปเลยครับ แค่ใช้งานจริงๆ ไม่ต้องคิดอะไรครับ อยากเปลี่ยนใหม่เมื่อไหร่ก็เปลี่ยน อยากหายก็ช่างซื้อใหม่แปปเดียวทำงานต่อได้เลยครับ

ถือว่ายอดจริงๆ และระบบนี้ไม่ต้องทำอะไรเพิ่ม มัน Build in มาเป็นส่วนนึงของระบบเลยครับ

จะ Format จะทำอะไรก็ไม่ต้องเตรียมเครื่องมือครับ เปิดเครื่องมาเข้า Menu Recovery จะ Format จะแบ่ง Partition จะลงใหม่ยังไงก็ได้หมดครับ ต่อเน็ตไว้พอ หรือไม่มีเน็ตจะใช้วิธีอื่นๆ ก็ได้เช่นกันครับ สะดวกสุดๆ

และอีกอย่างคือผู้ใช้ทั่วไป ไม่ค่อยได้อัพเดต Driver / BIOS ของอุปกรณ์ต่างๆ ในเครื่องนัก แต่ MAC มันทำให้เองหมดครับ มันเตือนให้อัพกดปุ่มเดียวครบหมดทั้งเครื่องทุกส่วน ไม่ต้องมาดูทีละชิ้นให้เสียเวลา ทำให้ได้ใช้ Firmware และ Software ล่าสุดเสมอ สำหรับคนที่ไม่ชำนาญคอมด้วยครับ
          Last edited by Prime Time; 22 Aug 2014, 22:32:30.

Comment

รู้สึก คลิป จะดูไม่ได้นะครับ นิ

Comment

Clip ล่างสุด youtube bug ครับ สงสัยต้องรอสักพักครับ

ขึ้น Process มานานแล้วครับ ลองอัพใหม่ก็เหมือนเดิม คงต้องรออย่างเดียวครับ

Comment

เห็นสักพักว่าจะทักแล้วว่าท่าน Prime Time ก็เล่น Mac ด้วย
                ว่าแต่สนใจจะแงะเปลี่ยน SSD ของ Air บ้างไหมครับ

Comment

Macbook air 13 ทำให้ผมไม่อยากกลับไปใช้ notebook window เหมือนกัน

เล่นเกมส์ เล่นใน PC
                  แต่ออกไปข้างนอก macbook air ทำได้เท่าคอมทุกอย่าง ยกเว้นเรื่องเกมส์

Touchpad แจ่มจรัส กลับไปใช้ touchpad กากๆ ไม่เปนเลย

Comment

ถ้ารุ่นหน้า major change เปน Retina display นะ PERFECT เปนที่สุด

ผมรอไม่ไหว เหนเค้าบอกว่า 2014 จะเปน retina ก็ไม่เปนซักที เลยซื้อมาใช้ละ

โน็ตบุ๊ค dell E4200 ตัวเก่า เข้าเว็ป flash หนักๆ สมัยนี้ ไม่ไหวแล้ว cpu รันเกือบ 100% ทำให้เครื่องร้อนมาก

Comment

ท่าน Beaver_XT ผมรอ ของ Transcend ออกมาครับ จะได้ไม่ต้องดัดแปลง เดี๋ยวจับยัดแล้วรีวิวให้ชมครับท่าน

ท่าน NicsZa ตามนั้นครับ ติดใจทุกรายครับท่านถ้าใครได้ลองใช้จริงจัง คนไม่เคยใช้มักจะมองว่าแพง แต่ถ้าเกิดเคยลองแล้ว จะบอกตัวเองทันทีเลยว่าราคานั้นไม่แพงเลยสักนิดครับผม

ตัว Retina อาจจะต้องรอปีหน้าครับ เพราะ Intel เลื่อนออก CPU Apple เลยไม่ทันเช่นกันครับผม

Comment

เรื่องงาน ผมว่าบางทีก็สู้ Windows ไม่ได้นะครับ งานอย่างที่ผมทำอยู่ สุดท้ายก็หนีกลับมา Windows อยู่ดี (อย่างว่า OSX ไม่เอื้ออำนวย)

- Office ที่จะมีปัญหาเรื่องฟอนต์ (แต่แก้ด้วยการทำเป็น PDF แล้วส่งไปเลย แต่บางงานไม่ได้เพราะทำเป็นคู่มือ ต้องแก้ไขได้) ซึ่งในจุดนี้ ลง VMware ใน OSX ก็ใช้งานได้ < เอกสารผมภาษาไทยนะครับ
                        - โปรแกรมที่ผมใช้ MySQL จบคร้าบ เพราะมันทำงานและผนวกผ่านโปรแกรมของ MS

ทำให้ผมต้องทิ้ง OSX ไปโดยไม่ได้ใช้ (เสียดายอะ)

และโดยส่วนตัว Windows กินพนักงานมากกว่า OSX อีกครับ
                        เปิด 4-5 ชั่วโมง ก็แทบหมดแล้วครับ....

รัก Macbook Air ครับ เพราะมันทำให้ชีวิตผมสะดวก (พกง่าย) และสบายขึ้น (เบา)
                        แต่หลังๆโปรแกรมชักเยอะ ต้องพก Ext.HDD ไปด้วย ก็ชักไม่แน่ใจว่า ที่ตูลดน้ำหนักลง มันดีไหมเนี้ย 555
                        (เก็บตังซื้อเมาส์ Mac อยู่)

Comment

Office Mac font ง่อยจริงครับ ไม่ใช่แค่ไทยด้วย หลายภาษาเลย
                          แต่พอดีผมแชร์งานกับหลาย OS มาก ดังนั้น Libre Office ทีเดียวจบ เปิดได้เหมือนกันหมดทุกเครื่อง

Comment

เห็นด้วยครับท่าน Beaver_XT , ท่าน popzeta2

Office For Mac นั้นทำมาไม่ดีจริงๆ ครับ ถ้าต้องใช้งานร่วมกันกับ Office บน Windows

ปัญหานี้ผมแนะนำให้ใช้ Parallels นะครับ ทีนี้เหมือนบน Windows ทุกประการ เปิดเป็นหน้าต่างอีกหน้าต่างได้เลย ด้วย Speed ของ MacBook Air 2014 นี่ทำให้สะดวกขึ้นเยอะมากๆ ครับ ไม่ต่างกับใช้ Native เลยทีเดียวครับ สำหรับผมทำให้จบทุกปัญหาเลยทีเดียวครับ แนะนำเลยครับผม

ปล. ท่าน popzeta2 ใช้งานโหดมาก แนะนำตัว 256GB ครับ รับรองไม่เต็มง่ายๆ ผมเคยใช้ Program เยอะมากๆ ขนาดยักษ์ๆ ยังไม่เคยเกิน 70GB เลยครับ ยกเว้นข้อมูลภายนอกพวก Media อาจต้องแยกเก็บครับผม

Comment

ทุกวันนี้ยังไม่รู้ว่า ผมซื้อ ipad มาทำไมเลย ใช้งานจริงลำบากมาก

Comment

ท่าน Title don เห็นด้วยเลยครับ เหมือนที่ผมเขียนไว้ข้างต้นเลยว่า tablet ส่วนมากเอาไว้ใช้ได้แค่บันเทิงแค่นั้นจริงๆ ครับ

เอามาใช้ทำงานอะไรจริงจังไม่ได้ครับ ขนาดทำเล็กๆ น้อยๆ ยังไม่อยากจะรอดเลยครับ ถ้าทำงานต้อง PC / Notebook เท่านั้นจริงๆ ครับ ส่วน Tablet ออกแนวของเล่นมากกว่าครับ

Comment

Working...
                                X