Announcement

Collapse
No announcement yet.

มารู้จัก Standby กับ Hibernate กันครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มารู้จัก Standby กับ Hibernate กันครับ

ทำงานค้างไว้ไม่ต้องชัตดาวแต่Hibernateดีกว่า

Hibernate เป็นเครื่องมือหนึ่งที่อยู่ใน Windows XP และ vista เพื่ออำนวยความสะดวกในเรื่องของการเปิดปิดเครื่องได้เป็นอย่างดีครับ โดยเฉพาะผู้ที่ใช้โน้ตบุ๊กจะได้รับความสะดวกมากๆ

เพราะว่าสามารถทำให้เราเปิดปิดเครื่องได้รวดเร็วยิ่งขึ้น หลักการก็คือ การบันทึกข้อมูลการทำงานล่าสุดเก็บไว้ในฮาร์ดดิสก์ จากนั้นเมื่อเราเปิดเครื่อง จะมีการโหลดการทำงานล่าสุดขึ้นมาแสดงไม่จำเป็นต้องบูตเครื่องใหม่ ทำให้ประหยัดเวลา และประหยัดแบตเตอรี่อีกด้วย… วิธีการใช้งานนั้นเป็นอย่างไร มาดูกันครับ (สำหรับคนที่เป็นแล้วก็ไม่ว่ากันนะครับ อาจจะดูง่าย แต่ผมเชื่อว่ายังมีอีกหลายท่าน ยังไม่รู้เลยว่า Hibernate เอาไว้ทำอะไรผมคนหนึ่งละครับที่พึ่งรู้ได้ไม่นาน)

ก่อนอื่นต้องบอกก่อนว่า การเปิดใช้ฟังก์ชันนี้ จะต้องอาศัยพื้นที่การเก็บฮาร์ดดิกส์ส่วนหนึ่งด้วยนะครับ จะเท่าไหร่นั้น เวลาเราจะเปิดใช้งานจะมีการแจ้งให้ทราบอีกทีบนหน้าจอครับ แต่ทว่า โน้ตบุ๊กในปัจจุบันนี้ก็มีขนาดฮาร์ดดิสก์ที่ใหญ่เพียงพออยู่แล้ว ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร

การเริ่มใช้นั้นเราต้องไปเปิดฟังก์ชันนี้ก่อนครับ ให้เข้าไปที่ Control Panel คลิ้กเลือกตรง Power Options ตามภาพครับ

แล้วจะพบกับหน้าจอ Power Options ไปคลิ้กตรงแถบ Hibernate แล้วคลิ้กใส่เครื่องหมายถูกตรงคำที่ว่า Enable Hibernation สังเกตด้านล่างจะมีการแสดงพื้นที่ในฮาร์ดดิสก์ที่ต้องใช้ด้วยนะครับ เสร็จแล้วคลิ้กปุ่ม Apply เพื่อทำการเปิดใช้งานฟังก์ชันนี้

จากนั้นก็ไปที่แถบ Advanced ส่วนนี้สำคัญนะครับ เพราะว่าเราจะกำหนดให้ว่า เมื่อมีการปิดฝาจอโน้ตบุ๊กแล้ว จะให้ทำการเข้าสู่โหมด Hibernate ทันที.. จะได้ไม่ต้องเสียเวลา Shut down สามารถปิดเครื่องได้เลย ให้ดูจากภาพตัวอย่าง ไปคลิ้กที่ When I close the lid of my portable computer. แล้วเลือกเป็น Hibernate แทนครับ หรือท่านใดจะเลือกเป็นตัวเลือกอื่นๆ ก็ได้ เมื่อคุณปิดฝาจอ ระบบก็จะทำตามที่คุณตั้งไว้ แต่หากต้องการใช้ฟังก์ชัน Hibernate นี้ก็ต้องเลือกเป็น Hibernate อย่างเดียวครับ เท่านี้เองครับ จากนั้นก็คลิ้ก OK แล้วทดลองปิดฝาโน้ตบุ๊กดู เครื่องก็จะเข้าสู่โหมด Hibernate แล้วเครื่องจะปิดทันที คราวหน้าเปิดเครื่องมาก็กดปุ่ม Power ปกติ เครื่องจะเปิดอย่างรวดเร็ว หากใครทำแล้วไม่ได้ผล รบกวนดูขั้นตอนอีกครั้ง หรือบูตเครื่องใหม่สัก 1 รอบนะครับ

นอกจากนี้ยังมีอีก 1 วิธีที่จะปิดเครื่องโดยเข้าสู่โหมด Hibernate ก็คือ เวลาเราสั่ง Shut down ปกติ ให้กดปุ่ม Shift ค้างเอาไว้ครับ โหมด Hibernate จะปรากฏขึ้นมาบนไอคอนซ้ายสุด จากนั้นเอาเมาส์คลิ้กเลือกได้เลยครับ

คุณรู้หรือไม่ นอกจากตัวเลือกสำหรับการปิดเครื่อง Log Off / Restart / Shut Down แล้ว ยังมีคำสั่ง Hibernate และ Standby (Windows XP Professional Edition) ให้อีกด้วย
    เรามาทำความรู้จักกันว่าแต่ละคำสั่งใช้งานอย่างไร

ปกติเวลาเราไม่ได้ใช้เครื่อง หากเป็นเครื่องพีซีทั่วๆไป เวลาออกไปทานข้าว ออกไปข้างนอกไม่นานนัก เราอาจปิดหน้าจอไว้เฉยๆ หรืออาจ Shut Down ไปเลย แต่สำหรับคอมพิวเตอร์ Notebook หากเปิดไว้ตลอดจะเปลืองแบตเตอรี่ หากไปทานข้าวตอนกลางวันอาจพับหน้าจอไว้ โดยไม่ได้เปิดเครื่อง เครื่องอาจจะเข้าสู่โหมด Stand by

สำหรับ Windows XP Professional Edition มีคำสั่งในการ Shut Down ดังนี้

Log Off ในกรณีที่คุณไม่ได้อยู่หน้าเครื่อง แล้วไม่อยากให้ใครมายุ่ง ก็เลือก Log Off เพราะจะมีเฉพาะผู้ที่รู้รหัสผ่านของคุณเข้าใช้งานได้เท่านั้น

Shut Down ปิดเครื่อง + ตัดไฟ

Restart รีสตาร์ทระบบใหม่

ทีนี้การ Shut Down และ Restart จะเป็นการปิดเครื่อง ซึ่งเมื่อจะใช้งานอีกครั้ง ต้องเสียเวลาในการเปิดและโหลดโปรแกรมมาใหม่ ส่วนการ Log Off ก็ช่วยได้เพราะทำงานต่อได้ทันที แต่มันไม่ได้ช่วยประหยัดพลังงานแบตเตอรี่น่ะสิ

Stand by เหมือนๆกับเราปิดทีวีด้วยรีโมท เครื่องจะยังสแตนบาย มีไฟเข้าตลอดเวลา คล้ายๆกับปิดเครื่องชั่วคราว และก็ยังใช้พลังงานจากแบตเตอรี่อยู่ดี

Hibernate เมื่อก่อนผมเองก็ไม่เคยใช้ แต่พอใช้ก็สะดวกดี เวลาออกไปทานข้าวสัก 1 ชั่วโมงตอนพักเที่ยงก็สั่ง Hibernate ไว้ ช่วยประหยัดพลังงานแบตเตอรี่แต่ไม่ต้องปิดเครื่องแต่อย่างใด

การตั้งค่าเข้าสู่โหมด Hibernate โดยอัตโนมัติ
    1. เปิด Power Options ใน Control Panel
    2. เลือกแถบ Hibernate เลือกตัวเลือก Enable Hibernate

จากนั้นเลือกแถบ APM คลิกที่ Enable Advanced Power Management Support
    (หากคอมพิวเตอร์ของคุณไม่รองรับ APM ก็จะไม่แสดงแถบนี้)

คลิกแถบ Power Schemes เลือกช่วงเวลาหากคุณไม่ได้ใช้เครื่องเป็นระยะเวลาที่กำหนด เครื่องจะเข้าสู่โหมด Hibernates ตามเวลาที่กำหนดเพื่อประหยัดพลังงาน

ที่นี้ก็จะช่วยอำนวยความสะดวกในการใช้งานคอมพิวเตอร์ของคุณ ให้ทำงานอย่างเต็มประสิทธิภาพ และช่วยประหยัดพลังงานแบตเตอรี่อีกด้วย

Comment

ถาม: ผมเคยอ่านพบว่า เราสามารถทำชอร์ทคัทสำหรับ Shut Down ระบบปฏิบัติการ Windows XP ได้ แต่ที่ผมต้องการตอนนี้คือ คีย์ลัด Hibernate สำหรับคอมพิวเตอร์เดสก์ทอป ไม่ทราบว่ามี หรือเปล่าครับ?
      ตอบ: เมื่อคุณผู้อ่านขอมา นายเกาเหลาก็ต้องจัดให้สิครับ สำหรับวิธีการทำคีย์ลัด Hibernate ใน Windows XP ผมใช้วิธีกำหนดคีย์ลัดให้กับชอร์ทคัต Hibernate ซึ่งมีขั้นตอนง่ายๆ ดังนี้ครับ

1. คลิกขวาบนเดสก์ทอป เลือกคำสั่ง New ตามด้วย Shortcut
      2. ก็อปปี้ (copy) คำสั่งข้างล่างนี้ไปใส่ (paste) ในช่องข้อความ Type the Location…

C:\WINDOWS\system32\rundll32.exe powrprof.dll,SetSuspendState Hibernate
      3. คลิกปุ่ม Next แล้วตั้งชื่อชอร์ทคัตเป็น Hibernate
      4. คลิกขวาบนไอคอนชอร์ทคัต Hibernate เลือกคำสั่ง Properties
      5. ในแท็บ Shortcut คลิกเลือก Shortcut_Key แล้วกดปุ่มคีย์ลัดที่ต้องการบนคีย์บอร์ด เช่น h ซึ่งผลลัพธ์ที่ได้คือ คีย์ลัดสำหรับ Hibernate คือ Ctrl+Alt+H คลิกปุ่ม OK เป็นอันเรียบร้อย

อย่างไรก็ดี มันมีวิธีอื่นๆ อีกที่สะดวกกว่าอย่างเช่น กดปุ่ม Shift ค้างไว้บนคีย์บอร์ด แล้วคลิกเมนู Shutdown คุณจะเห็นปุ่ม Hibernate ปรากฎขึ้นมาแทนปุ่ม Standby หรือจะเข้าไปแก้ไขออปชัน Power Off ให้มีปุ่ม Hibernate จากในไดอะล็อกบ๊อกซ์ Power Options ใน Control Panel ก็ได้ ตามแต่สะดวกครับ

Comment

บทความนี้ผมไม่ใช่คนเขียน เลยขอให้เครดิตเว็บด้านล่างนะครับ

http://notebookuser.exteen.com/20080618/hibernate
        http://www.wutthi.com/forum/index.ph...0&topic=9812.0
        http://www.arip.co.th/2006/news.php?id=405102

Comment

การเลือกใช้ระหว่าง Stanby และ Hibernate Mode
          Standby
          เป็นระบบประหยัดพลังงานแบบหนึ่ง เนื่องจากคอมพิวเตอร์เปลี่ยนไปอยู่ในสถานะบริโภคพลัง งานต่ำ
          อุปกรณ์อย่างเช่น จอคอมพิวเตอร์,ฮาร์ดดิสก์จะถูก Turn off และคอมพิวเตอร์จะใช้พลังงานน้อยลง
          เราสามารถกลับมาทำงานตามปกติได้อย่างรวดเร็ว เพราะ Stanby จะคงโปรแกรมและไฟล์ที่ทำงานอยู่เช่นเดิม
          ระบบนี้เหมาะสำหรับการหยุดพักในระยะเวลาสั้นๆ เพื่อไปทำธุระอย่างอื่น และต้องการกลับมาทำงานต่อได้อย่างรวดเร็ว
          ต่างกับการปิดเปิดเครื่องใหม่ที่ต้องรอการบูต
          Stanby ไม่เหมาะสำหรับใช้พักคอมพิวเตอร์เป็นระยะเวลานาน เนื่องจากทุกอย่างจะถูกพักอยู่ในหน่วยความจำ
          ไม่ได้บันทึกลงฮาร์ดดิสก์
          การบริโภคพลังงานจะอยู่ที่ประมาณ 100-130 วัตต์ (พลังงานที่ใช้ในสถานะปกติ 220-250 วัตต์)
          Hibernate
          ระบบนี้จะบันทึก image ของงานที่ทำไว้ทุกอย่างลงฮาร์ดดิสก์ในไฟล์พิเศษไฟล์ห นึ่ง และหยุดการทำงาน
          แต่ยังไม่ shutdown เวลาในการเข้าสู่ระบบนี้จะนานกว่า Standby เนื่องจากใช้เวลาเขียน image ลงฮาร์ดดิสก์
          และใช้เวลากลับสู่สถานะปกตินานกว่า
          ระบบนี้มีข้อดีตรงที่สามารถหยุดพักการทำงานได้เป็นวั นโดยที่ไม่มีผลเสียต่ออุปกรณ์
          การบริโภคพลังงานจะอยู่ที่ประมาณ 3.5-8 วัตต์ (พลังงานที่ใช้ในสถานะปกติ 220-250 วัตต์)
          ข้อแตกต่างระหว่าง Standby กับ Hibernate ของ Windows

ก่อนอื่นคุณต้องเข้าใจก่อนว่า ทั้ง Standby และ Hibernate เป็นตัวเลือกสำหรับรูปแบบของการจัดการพลังงาน (Power Management) ของระบบปฏิบัติการ Windows โดยถ้าเป็น Hibernate จะหมายถึงการปิดเครื่องคอมพิวเตอร์ ส่วน Standby จะหมายถึงการทำให้ระบบอยู่ในสถานะที่ใช้พลังงานน้อยที่สุด โดยที่คอมพิวเตอร์สามารถกลับเข้าสู่สถานะพร้อมทำงานได้อย่างรวดเร็ว แต่จะไม่มีการจัดเก็บไฟล์ต่างๆ ให้โดยอัตโนมัติ (ในกรณีที่คุณเปิดไฟล์ค้างไว้ แล้วระบบเข้าสู่ Standby)
          ในขณะที่ Hibernate จะใช้เวลาในการรีบู๊ตนานกว่ามาก (ไม่ฟื้นคืนกลับมาทำงานได้อย่างรวดเร็วเหมือนโหมด Standby) อย่างไรก็ตาม การทำงานในโหมดนี้จะมีการจัดเก็บไฟล์ต่างๆ ของคุณก่อนปิดเครื่อง (shut down) เมื่อระบบกลับเข้าสู่การทำงาน เดสก์ทอปของคอมพิวเตอร์จะกลับไปสู่สถานะล่าสุด (โปรแกรม และไฟล์ข้อมูลต่างๆ ที่ได้เปิดไว้ก่อนหน้านี้จะปรากฏขึ้นมา) ซึ่งเป็นข้อได้เปรียบที่เห็นชัดเจนที่สุด เพราะถ้าคุณใช้การชัตดาวน์ตามปกติ เวลาเปิดเครื่องขึ้นมา คุณก็จะต้องไล่เปิดโปรแกรม และไฟล์ต่างๆ ที่ต้องการด้วยตนเอง
          คราวนี้คงไม่งงแล้วนะค่ะ
          แถมๆ

Comment

อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ

Hibernate ใช้เฉพาะเวลาที่ไม่อยู่ที่โต๊ะนานๆ 1-2 ช.ม. นานกว่านั้นผมว่า shut down จะดีกว่าครับ

เพราะมันเป็นการบันทึกค่าของวินโด้ซ้ำอยู่เรื่อยแทนที่จะเป็นค่า default ซึ่งทำไปนานๆมันจะทำให้บูตเครื่องช้าลงครับ

Comment

ใช้มาตั่งนานพึ่งรู้ ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

Comment

เป็นประโยชน์มากครับ ขอบคุณครับ

Comment

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ มีประโยชน์

Comment

มี Log file เก็บไหมครับว่าเวลา เข้าสู่ Standby mode หรือ Hibernate เวลาเท่าไหร่ และ Resume เวลาเท่าไหร่ ผมอยากได้เอามาคำนวนว่า 1 วันประหยัดไฟได้เท่าไหร่ เมื่อใช้วิธีนี้ครับ

Comment

ขอบคุณ คร้าบ จดๆๆ

Comment

Working...
                      X