Announcement

Collapse
No announcement yet.

my diary (บันทึกการเดิทางพาpd820จาก2.8Gไปสู่4.0G)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• my diary (บันทึกการเดิทางพาpd820จาก2.8Gไปสู่4.0G)

สวัสดีคับผมได้หลงเข้ามาในเว๊ป ocz ประมาณต้นปี2551 และได้สมัครอย่างเป็นทางการในวันที่ 16 Jun 2008 ก่อนสมัครผมได้ oc เล่นๆตามข้อมูลนิดๆหน่อยๆที่อ่านจากเวปนี้แหละไม่ได้จิงจังอะไรมากมาย เน้นค่าclของแรมลงนิดๆกับปรับfsbของcpuขึ้นหน่อยๆ จนถึงวันสมัครที่อยากจะอัพคอมเพาะกำเงินอยู่ก่อนนึงซึ่งสำหรับผมถือว่ามาก(หนึ่งหมื่นบาท) ตอนนี้เงินก้อนนั้นผมไม่ได้เอามาอัพคอม แต่เอาไปซื้อของให้แฟนซึ่งคบกันมานานและคิดว่าจะอยู่ด้วยกันไปอีกนานคับ

วันนี้ตอนนี้ผมได้ทำตามฝันเล็กๆที่อยากพา pd820 ที่ 2.8g ไปที่ 4.0g ทำเสร็จแล้ว เมื่อวานนี้เอง จึงขอลบกวนพื้นที่เล็กๆนี้บันทึกความทรงจำของความสำเร็จนี้ไว้เปิดอ่านในความพยายามของผมคับ
    ตอนนี้ผมบันทึกกระทู้นี้ด้วยใจคอหดหูอย่างบอกไม่ถูก ซึ่งไม่ทราบเหตุผลเหมือนกันว่าทำไมทั้งที่น่าจะดีใจ แต่วันนี้หดหู่ทั้งวันใจมันหวิวๆ เหมือนคนไม่มีจุดหมายที่จะก้าวไปต่ออีก เหมือนจอมกระบี่ที่ไร้ผู้ต่อต้านจึงต้องเร้นกายวางมือจากยุทธพบ(ผมชอบอ่านหนังจีนคับ)

ขอเข้าเรื่องล่ะ ผมมีสเป็คเริ่มต้นดังนี้คับ
    cpu pd820
    m/b p5ld2-se
    ram 533/256*2
    vga en6200tc
    psu ติดเคสบ้านๆ

สเป็คปัจจุบัน
    cpu pd820
    m/b p5ld2-se rev. 1
    ram 800/1026*2
    vga 8800gts g80
    psu delux 500 watt เต็มๆ
    Heat sink Zalman 9500A LED 1 อัน ขอตั้งชื่อว่าไอ้เม้น เพราะครีบมันเหมือนหนาม
    Waterblock ดัดแปลงจากซิ้งค์ cpu เดิมหน้าตาประหลาดๆ

23 Jun 2008
    เสต็ปแรกหลังจากสมัครoczได้ 1 อาทิตย์ พบสัจธรรมว่า m/b p5ld2-se rev. 1 มันใส่ c2d ไม่ได้น้ำตาจะไหล อยากเล่น c2d ตูต้องเปลี่ยนบอร์ดด้วย คิดอะไรไม่ออก พาที่รักไปซื้อทองดีกว่า 1หมื่นหมดไป ในพริบตา

24-25 Jun 2008
    ลาก pd อย่างเอาเป็นเอาตาย ตันที่ 3.0-3.2g ปรับไฟสุดบอร์ดที่ 1.5v ตอนfull มันวิ่งไม่เต็ม 1.3 แค่ 1.2 ปลายๆ ตูจะบ้าตาย

25-30 Jun 2008
    หาขอมูลอย่างหนักทั้งข้อมูลบอร์ด ข้อมูลcpu เจอ ขอมูลที่ทำให้ท้อใจ ว่า
    pd มันไปไม่ไกล แถมร้อนด้วย
    บอร์ดถูกๆ ไฟมันดร๊อป ลากไม่ขึ้น
    บ้าป่าวตูไม่เชื่อเฟ้ยยยยย ร้อนๆนี้แหละมะรึงงงง

Comment

สู้ต่อไป ทาเคชิ....

Comment

Originally posted by จอมยุทธ View Post
        สู้ต่อไป ทาเคชิ....
        ขอบคุณท่านจอมยุทธที่มาให้กำลังใจ ผมจะสู้ด้วยหมัดเทพเจ้าดาวเหนือนี้แหละ(มันเรื่องเดียวกันป่าวหว่า)

Comment

ต้นเดือน jul 2008
          พบกระทู้ความหวัง ตามลิ้งค์คับ
          http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=64584
          ท่าน bobo ถ้าผ่านมา ขอได้รับคำคารวะด้วยความจิงใจจากผมคับ ท่านคืออาจารย์คนแรกของผมในวิชาocศาสตร์ ทำให้ผมรู้จักความหมาย ของ fsb, bus ต่างๆ ของram ของcpu รู้จักการทดแรม ขอบพระคุณอย่างสูงคับ

ผมอ่านไป4-5หน้าลอง BSEL mod กันเลย แป่วๆๆๆๆๆ ไม่มีอะไรเกิดขึ้นทั้งนั้น 800จะไป1066 เป๊ค ทำไมว่ะ ละเอียดขนาดเอาที่ถอดขนจั๊กกะแร้ของแฟนมาคีบฟอร์ย ยังไม่ผ่าน เข้าเวปมาอ่านหน้า 7-8 พบ มีท่านนึง บอกว่า p5ld2-se ทำไม่ได้ เพราะ M/b ตัวนี้มันฉลาดเกินไป ปรับสเต็ปตัวเองได้ที่ 533/800/1066 จึงทำไม่ได้ คิดว่าผมจะเชื่อท่านหรอคับ บอกเลยว่ายากสสสสส์
          ก้อเลยทำอีก 3 ครั้งติดๆกัน เชื่อแล้วคร๊าบบบ ไม่ได้จิงๆ แต่พบคำคำนึงในกระทู้นี้ซึ่งติดหัวผมอยู่ตลอดเวลาคือ Vdrop mod

Comment

กลางๆ Jul 2008
            ผมค้นพบว่าความร้อนก้อเป็นส่วนหนึ่งของการ oc แล้วติดขัด

26 Jul 2008
            หลังจากได้หาข้อมูลเพิ่มเติม(ผมมีแนวคิดในแบบของผมว่าทุกปัญหาที่เราเคยเจอในตอนนี้เนี่ย ต้องเคยมีคนเคยเจอในอดีตมาแล้วและต้องมีคนแก้ปัญหามาได้แล้วมันต้องมีซักที่ล่ะน่าที่เราจะค้นพบวิธีแก้ปัญหานี้ล่ะตรงกับหลักการของtriz ใครทำงานเคลือปูนคงรู้จักTriz ดีน๊ะคับ)
            คืนวันที่ 25 Jul 2008 พบ กระทู้นี้เลยในบ้านเรานี้แหละ
            http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=38425
            เช้ามาเอาเลยหาอุปกรณ์กระดาษทราย เบอร์ 1500, 2000 พอ เพราะมีความรู้แคบๆว่า ทองแดงมันอ่อนขัดง่าย แล็ปปิ้งซ๊ะ
            ไม่เงาอย่างคนอื่นเค้าทำกัน ผลที่ได้ มันร้อนกว่าเดิมด้วยซ้ำ แมร้งงงง พลาดตรงไหนหว่า
            Attached Files

Comment

27 Jul 2008
              ด้วยแนวความคิดของกฏข้องที่เท่าไหร่จำไม่ได้น่าจะข้อที่ศูนย์ของเทอร์โมไดนามิกส์ ในเรื่องของการถ่ายเท่ความร้อนของสสาร 2 อย่่าง ตามที่พอจะจำได้ในตอนเรียนป.ตรี คิดว่าแล็ปปิ้งได้ผลแน่ๆ ก้อเลยขโมยเวอร์เนียที่ทำงานมาทาบกระดอง cpu ก้อเรียบดีนี้หว่า แค่ขอบโดยกินไปนิดๆ ลองทาบซิ้งค์เดิมๆดูซิ เฮ้ยๆๆๆๆๆ โก่งเป็นหญิงพรมจารีย์ถึงจุดเชียว ไม่ได้การมองไปรอบห้อง เจอขวดเบียร์เล็กพร้อมกระดาษทรายเบอร์2000 จัดการเอากระดาษทรายห่อขวดเบียร์ขัดซิ้งค์ซะ เนื่องจากมันติดขาซิ้งค์ จึงสอดขวดเบียร์เข้าไประหว่างขา แล้วซอยยิกๆ ต้องยิกๆน๊ะคับ ขยับขวางคล้ายๆแปรงฟัน กดกลางขวดแล้วยิกๆๆๆๆๆ
              ได้ผลหายโก่งไปหน่อย
              ลองประกอบแล้วรันดู idle มันมีเลข 4นำหน้า จากที่มีเลข 5 นำหน้ามานาน ขอยืนยันด้วยเครื่องแบบลูกเสือว่า แล๊ปปิ้งมันดีจิงๆ ว่าแล้วลองลากแล้ว คับ มันไปแตะที่ 3.5 แบบสบายๆ แล้ววันรุ่งขึ้นผมจะได้ mx-2 กับ Zalman 9500A LED แล้วคับ จะไปได้ไกลอีกแค่ไหนหว่าาาา

Comment

สู้ๆคับ ว่าแต่ delux watt ไม่เต็มนี่

Comment

Originally posted by Getzz View Post
                  สู้ๆคับ ว่าแต่ delux watt ไม่เต็มนี่
                  จิงด้วยคับเมื่อกี้เข้าเวป delux เช็คข้อมูลมา ไม่เต็มจิงๆ คนขายมันหลอกผมนี่หว่า ตอนซื้อบอกว่าเต็ม โชว์ควายเลยผม
                  เอาๆแก้เป็นวัตต์เกือบเต็มแล้วกัน
                  ผมเพิ่งจะสนใจฮาร์ดแวร์จิงๆจังๆได้2-3เดือนนี้เองเลยความรู้ไม่มากนักฝากตัวด้วยคับ

Comment

รออ่านต่อครับ..........

Comment

Originally posted by evilbenx View Post
                      รออ่านต่อครับ..........
                      ขอบคุณที่กรุณาเข้ามาอ่านคับ กะว่าจะเอาให้จบภายในอาทิตย์นี้แหละคับ พอดีมีเวลาเป็นส่วนตัวแค่ช่วงค่ำๆ

ต้องขอออกตัวก่อนคับว่าช่วงแรกๆผมไม่มีผลเทสมายืนยันได้แต่เล่าปากเปล่า เพราะเทสแล้วไม่ได้บันทึกไว้ แต่ยืนยันว่าเป็นไปตามที่บอกจิงๆ คั่นจะกลับไปเทสทวนย้อนหลังก้อทำไม่ได้เพาะได้โมไปบางส่วน จนไม่เหลือตัวแปรเดิมๆให้กลับไปเทสได้อีก

Comment

28 Jul 2008
                        ผมได้ของมาครบทั้ง2อย่างในราคาที่คิดว่าคุ้มค่า เลยลองเลยล่ะกัน
                        อย่างแรกลองความเย็นของ mx-2 ก่อน เซ็ทคอมด้วยค่า default ซิ้งค์เดิมๆ ไม่เห็นความต่างคับ Idel ที่ 4 กลางๆถึงปลายๆ เท่าเดิม เสียดายไม่ได้ลองลากดูเค้าว่าจะต่างตอนลากไปไกลๆ
                        ไม่เป็นไรใส่ไอ้เม้นเข้าไปมันเย็นลงเห็นๆ ถ้าจำไม่ผิดมันลงมาที่ 41-43 ดีใจมากว่าแล้วลากเลยคับ ได้สูงสุด266*14 = 3.7g กว่าๆแนะ ดีใจมากๆ เทสผ่านทุกโปรแกรมซะด้วย ลองขยับเพิ่มอีก ไม่ได้แล้วคับ บูตขึ้นแต่เทสไม่ผ่าน แต่ไม่เป็นไรแค่นี้ก้อดีใจแล้ว

29 Jul 2008 จนถึงกลางๆ Aug 2008
                        ผมได้พยายามลากต่ออีกอย่างไม่กลัวแต๊ป ปรับไฟมันสุดบอร์ดทุกอย่าง ไม่ได้ดีขึ้นเลย เทสอะไรก้อไม่ผ่าน ปรับไป Vcore 1.55 รันจิง Idel 1.4 กว่าๆ Full load ตกลงมาที่ 1.32 โดยประมาณ เทสไม่ผ่านรีสตาร์ทและจอฟ้าตลอด
                        ลองลงวินโดร์ใหม่ก้อไม่ผ่าน
                        ลอง Flash bios ใหม่ ดีขึ้นคับ ได้ไฟ Vcore ที่ 1.6 แต่ไฟ FSB ลดลงจาก เดิม 1.5 เหลือ 1.3 ไม่เป็นไรลองลากดู มีเสียวคับ ได้ 3.8g ล่ะ เทส 3DMark06 ผ่านแล้ว super pi ก้อไปได้สวย แต่ orthos ไม่ผ่านแฮะ ตอนนี้ ปรับไฟ Vcore ที่ 1.6 พอรัน Full load มันได้จิงๆแค่ 1.35 เอง

Comment

20 Aug 2008 เป็นต้นมา
                          ผมได้สนใจเรื่องไฟดรอปอย่างจิงๆจังๆ หาข้อมูลจนงานการไม่ทำ มีเรื่องนึงที่ติดหัวผมอยู่ คือเรือง Vdrop mod พยายามหาวิธีที่มาใช้กับ m/b p5ld2-se ให้ได้แต่ก้อไมพบ พบแต่บอร์ดตัวอื่นๆ ซึ่งวิธีโหดร้ายมาก ต้องเอาตะกั่วตาหยดใส่ขาซิปตัวเล็กๆ เพื่อจั้มสายไฟไปต่อที่อะไรก้อไม่รู้ ดูแล้วยากมากๆ การที่จะบัดกีได้ขนาดนั้นมันต้องมืออาชีพคับ

Comment

วันต่อๆมาของปลาย Aug 2008
                            ผมได้หาข้อมูลเรื่อยมา จนพบ Vdrop mod วิธีนึงมันทำบนตัวอะไรก้อไม่รู้เรียกไม่ถูก ผมขอเรียกว่าชิพก้อแล้วกัน ที่มีรหัสบนชิพว่า ADP3181 วิธีทำแค่เอา ดินสอแหลมๆ มาจิ้มระหว่าง Pins 17กับ18 เค้าว่าทำแล้วไฟไม่มีตก ผมเอาไฟฉายหาเลยบนบอร์ดของผมหาอยู่นานก้อไม่เจอจนถอดบอร์ดออกมา เจอตัวหน้าตาคล้ายๆกันที่ฝรั่งเค้าว่าไว้ ดูรหัสซิ ตรงกันแปะๆ ช้าอยู่ทำไมทำเลยคับ
                            ทำครั้งแรกผมวาดภาพไว้ว่าต้องเอาดินสอเสียบคาไว้ แต่มันจะไปเสียบอยู่ได้ยังไงฟะ ไม่เป็นไรฝนดินสอให้เศษดินสอมันติดระหว่าง Pins ไว้พอ แล้วลองบูตเครื่องเลย ได้ผลคับ แต่มันได้ผลแบบแปลกๆ ตั้งไฟไว้ที่ 1.3 แต่มันรันที่1.36up ลอง oc ดู ไม่นิ่งคับ อาการคล้ายๆคนเสพอาหารไปเกินขนาด Full load ไฟมัน Active ขึ้นไปจนเวอร์ ตั้งไฟแค่ 1.3 รันซะ 1.4 จากocไป 3.7g กลับไม่ผ่าน ผมรีบปิดเครื่อง แล้วลบคราบดินสอทิ้งเลย ลบยากมากๆคับ ลบไปสิ้นหวังไป p5ld2-se คงไปไม่ได้ไกลกว่านี้แน่ๆ

ลบไปบูตเครื่องเช็คไฟ10กว่ารอบ จนเจออาการแปลก บูตเครื่องขึ้นมา ตั้งไฟที่ 1.3 มันรัน idel 1.3 ว่าแล้วผมลอง full load มันยังรันใกล้ๆ 1.3 เฮ้ยๆ เกิดอะไรขึ้น

ผมลบคาบดินสอออกจนหมด แล้วบูตเครื่องใหม่ ปรากฎ ว่า ไฟยังดรอปเหมือนเดิม

เอาใหม่ๆลองขีดดินสอแค่พอหนักๆมือ แล้วลบเศษดินสอที่คาดว่ามันจะลามไปpins อื่นๆออก แล้วบูตเครื่อง
                            ได้ผลคับไฟมันวิ่งนิ่งๆที่ 1.3 full load ก้อยัง 1.3 มันแจ๋วจิงๆคับ

ลืมบอกไปวิธีนี้เค้าเรียกว่า Ghetto MOD คับ

ใครสนใจจะทำลองหาข้อมูลตามกระทู้นี้คับ
                            http://www.xtremesystems.org/Forums/...ad.php?t=94659

รูปด้านล่างเป็นรูปที่ผมถายให้เห็นชัดๆคับ
                            Attached Files

Comment

มาดูผลเทสกันบ้าง
                              ผม OC ไปที่ 3.5 ไฟ Vcore ที่ 1.4 คับ
                              ก่อนโม

Last edited by hugnoi; 4 Sep 2008, 00:07:00.

Comment

Working...
                              X