Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่องเล็กๆ แต่ต้องการคำตอบด่วนคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่องเล็กๆ แต่ต้องการคำตอบด่วนคับ

คอมจำเป็นต้องมีFloppy Diskเปล่าคับ คือผมซื้อและประกอบคอมใหม่ แล้วลืมซื้อสายต่อFloppy Diskมาคับ แต่ผมก็ลองเปิดคอมดู เครื่องติด แต่ไม่มีภาพขึ้นหน้าจอ เลยไม่แน่ใจพลาดตรงไหน ถ้าเป็นที่Floppy Diskจริงจะได้ไม่ต้องรื้อใหม่คับ(ลองประกอบเองคับ) ขอบคุณคับ

ไม่จำเป็นครับ เพิ่งแค่ว่า เวลาปิด windows จะมีตัวแจ้งเตือนว่าหา Floppy A ไม่พบเท่านั้นเอง (ปิดได้ ในBios ครับ)

เปิดเครื่องติด แต่ไม่มีภาพขึ้นจอนี่ เป็นการ์ดจอแยกหรือ Onboard ครับ

ถ้าแยก ถอดการ์ดจอออกก่อน เปิดติด แล้วค่อยปิดเครื่องเสียบใหม่ ถ้าไม่ติดก็เคลียร์ Bios ครับ

ถ้า Onboard ก็เคลียร์ Bios ได้เลยครับ

ออ แล้วลองเช็คที่แรมด้วยนะครับ

ลองดูครับ

ป.ล.น่าจะตั้งห้อง Hardware นะนี่ ^^

Comment

ขอบคุณคับ เป็นออนบอร์นคับ แล้วที่สลอตแรมมันมีตัวหนังสือว่า 1.8v แต่แรมผมดันใช้ 2.1v มันเกี่ยวเปล่าคับ MBผมเป็นECS A780Gm-A อะคับ พอดีเป็นสาวก AMD เลยถามห้องนี้ โทดทีคับ

Comment

เออแล้วเคลียBiosยังไงคับ

Comment

ถอดถ่าน bios ออกคับ

ถ้าเมนบอร์ดดีๆหน่อย จะมีปุ่มหรือสวิตให้อ่าคับ

Comment

1.ไม่จำเป็นต้องมีก็ได้คับ Floppy Disk เพราะปัจจุบันใช้สื่อแบบอื่นเก็บข้อมูลได้เยอะกว่ามากมาย
            2.Floppy Disk ไม่เกี่ยวกะการเปิดภาพไม่ขึ้นคับ
            3.เรื่องแรม 1.8 คือค่าไฟแรมที่บอร์ดจ่ายค่าปกติคับ ไม่รู้เหมือนกันว่าในไบออสปรับเพิ่มได้รึป่าว
            ส่วน2.1ที่แรมว่าไว้ คือไฟแรมที่สามารถรับไหว ถ้าในไบออสปรับเพิ่มได้ ก็เพิ่มไป2.1เลยคับ
            4.เปิดคู่มือดูวิธีเคลียร์ไบออส ก่อนนะคับ ถ้าไงลองถอดถ่านบอร์ดทิ้งไว้สัก15นาที เคลียร์ได้เหมือนกัน
            5.เรื่องอาการเปิดติด แต่ไม่มีภาพมีหลายสาเหตุมาก ลองไล่ๆดูนะคับ
            ขอให้สำเร็จนะคับ

Comment

ไม่จำเป็นครับ เพิ่งแค่ว่า เวลาปิด windows จะมีตัวแจ้งเตือนว่าหา Floppy A ไม่พบเท่านั้นเอง (ปิดได้ ในBios ครับ)

เปิดเครื่องติด แต่ไม่มีภาพขึ้นจอนี่ เป็นการ์ดจอแยกหรือ Onboard ครับ

ถ้าแยก ถอดการ์ดจอออกก่อน เปิดติด แล้วค่อยปิดเครื่องเสียบใหม่ ถ้าไม่ติดก็เคลียร์ Bios ครับ

ถ้า Onboard ก็เคลียร์ Bios ได้เลยครับ

ออ แล้วลองเช็คที่แรมด้วยนะครับ

ลองดูครับ

ป.ล.น่าจะตั้งห้อง Hardware นะนี่ ^^
              เพราะ สาวก AMD เป็นคนดี มีน้ำใจ ใครๆ ก็รู้ครับ อิอิอิ

Comment

ขอบคุณทุกคนครับ ผมเปิดได้แล้วครับ เคลียBiosได้แล้วครับ บอร์ดผม ECS K8A780GM-A ไม่เห็นมีที่ปรับcpuเลยครับ ตอนนี้จะลงOSครับ มันยากจัง ตะกี้นจอฟ้าด้วย

Comment

ลองดูไปเรื่อย ครับ

วินโดว์ ก็ลองเปลี่ยนแผ่นดู

เดี่ยวก็ เก่งเอง

Comment

Originally posted by mypaula View Post
                    ขอบคุณทุกคนครับ ผมเปิดได้แล้วครับ เคลียBiosได้แล้วครับ บอร์ดผม ECS K8A780GM-A ไม่เห็นมีที่ปรับcpuเลยครับ ตอนนี้จะลงOSครับ มันยากจัง ตะกี้นจอฟ้าด้วย
                    ใจเย็นๆครับ ค่อยๆปรับไปเดี๋ยวก็เข้าที่ครับ..

Comment

คนอื่นไม่รู้ครับ แต่สำหรับผม Floppy Disk มันมาพร้อมกับเครื่องแรกในชีวิตเลยต้องรัษาไว้ด่วยชีวิต อิอิ

Comment

Working...
                      X