Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากรู้วิธีเลือกโน๊ตบุ๊คครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากรู้วิธีเลือกโน๊ตบุ๊คครับ

ขอถามเป็นข้อๆนะครับ
    1.เคยได้ยินมาว่าโน๊ตบุ๊คส่วนใหญ่ที่ใช้งานได้ดีๆ,ทนๆ มันจะมีปัญหาเรื่องลงโปรแกรมเองไม่ได้รึป่าวครับ เห็นว่าต้องเอาไปเข้าศูนย์อย่างเดียวเลย เช่นพวก ibm ,hp ,dell ผมเลยอยากได้ยี่ฮ้อที่มันดีๆ,ทนๆ,ไม่มีปัญหาจุกจิก และสามารถลงโปรแกรมอะไรเองได้เลย สัก3ยี่ฮ้ออะครับ(คือจะซื้ออะครับ)
    2.เรื่องการ์ดจอที่อยู่ในโน๊ตบุ๊คอ่ะครับ มันเป็นยังไงหรอครับ คือเห็นบางรุ่นมันบอกว่าเป็น GF เป็นATI แต่บางรุ่นมันก็ไม่บอกมาเลย(ACER Aspire ONE) แสดงว่าไม่มีการ์ดจอหรอครับ ถ้าไม่มีแล้วจะเล่นเกมส์,ดูหนังได้หรอครับ งงเลย ขออธิบายระเอียดทีครับ
    3.อ่านมาจากหลายๆที่ เห็นว่าตอนนี้การ์ดจอGFมันมีปัญหาเยอะหรอครับ มันมีปัญหาเรื่องอะไรมั้งครับ ร้ายแรงมั้ยครับ ชี้แจงทีครับ

-รบกวนตอบระเอียดทีครับ เป็นความรู้ให้ผมไปประกอบการเลือซื้อครับ และอาจจะเป็นความรู้ให้กับอีกหลายๆคนด้วยครับ
    -รบกวนทีครับ ขอบคุณครับ
    Last edited by godzilla786; 2 Sep 2008, 10:11:15.

1. ลงเองได้หมดแหละครับ ไม่ว่าจะยี่ห้อที่(คิดว่า)ทน หรือยี่ห้อที่(คิดว่า)ไม่ทน
    2. GF/ATI มันคือยี่ห้อ รุ่นที่ไม่บอกคือออนบอร์ด มีเหมือนกันแต่ไม่ค่อยแรง เล่นเกมได้แต่ต้องเกมที่รายละเอียดไม่เยอะ
    3. GF ล๊อตเก่ามีปัญหา ล๊อตใหม่น่าจะแก้ไขแล้วครับ

Comment

ผมว่าทุกยี่ห้อทนหมดนะ แต่มันอยู่ที่ว่า เรารักษามันมากแค่ไหนอ่ะ แล้วก้ออีกอย่างเรื่องดวง ไม่มีใครรู้หรอกว่ามันจะเสียอ่ะ

ส่วนเรื่องการเลือกซื้อไม่ยากเอา งบ แล้วก้อ งาน ที่เราจะซื้อมัน เป็นตัวตั้งครับ

แนะนำเรื่อง Notebook ที่มีการ์ดจอไว้ก่อน เนื่องจากซื้อแล้ว วันหังจะไม่สามารถเพิ่มมัน อันนี้ควรคำนึงเล่นเรื่องเกม
      หรืองาน 3D ด้วยเพราะ ไม่มีใครไม่เล่นเกมหรอกครับพี่น้อง

Comment

ตามท่านวัฒนาเลยครับผม ^o^

Comment

ตกลงคือโน๊ตบุ๊คไม่ว่าอันไหนๆมันก็ลงโปรแกรม ลงwindows เองได้หมดใช่มั้ยครับ ผมไปฟังมาจากเพื่อนอ่ะครับ
          - -a สงสัยมันจะอำ
          แล้วอีกข้อครับ ที่บอกว่าการ์ดจอล็อดใหม่ๆไม่มีปัญหาแล้ว หมายถึง รุ่นเดิมที่เคยมีปัญหา ผลิตมาล็อดใหม่แล้วไม่มีปัญหา หรือว่า การ์ดจอรุ่นใหม่ๆมันไม่มีปัญหา อันไหนกันแน่ครับ (ฟังแล้วงงๆรึป่าวครับ - -")
          Last edited by godzilla786; 2 Sep 2008, 16:22:15.

Comment

Originally posted by godzilla786 View Post
            ตกลงคือโน๊ตบุ๊คไม่ว่าอันไหนๆมันก็ลงโปรแกรม ลงwindows เองได้หมดใช่มั้ยครับ ผมไปฟังมาจากเพื่อนอ่ะครับ
            - -a สงสัยมันจะอำ
            แล้วอีกข้อครับ ที่บอกว่าการ์ดจอล็อดหลังๆไม่มีปัญหาแล้ว หมายถึง รุ่นเดิมที่เคยมีปัญหาผลิตมาล็อดหลังแล้วไม่มีปัญหา หรือว่า การ์ดจอรุ่นใหม่ๆมันไม่มีปัญหา อันไหนกันแน่ครับ (ฟังแล้วงงๆรึป่าวครับ - -")
            ลงวินโดวส์ได้ครับ แต่อยู่ๆมันไม่ลงเองให้ท่านแน่นอน ท่านคงต้องเอาแผ่นใส่ cd แล้ว ลงตามขั้นตอนเอง (ขออภัยที่กวนครับ ขำขำ)

ส่วนการ์ดรุ่นใหม่ๆที่ว่าไม่มีปัญหาอันนี้ไม่คอนเฟิร์มครับ เพราะกว่าจะรู้ว่า gf8400/8600 มันมีปัญหา ก็ใช้งานล่อกันไปเป็นปีแล้ว อันนี้ชอบสีไหนก็ซื้อไปเถอะครับ เลี่ยงได้ก็เลี่ยงกันไป

Comment

วิธีเลือกก็ไม่อะไรยุ่งยากหรอกครับ ดูแค่

1. ความต้องการของเรา อยากได้ประมานไหน เมื่อกำหนดได้ ก็เริ่มสำรวจงบประมานว่าน่าจะพอหรือไม่
              2. เก็บข้อมูลรุ่นสนใจ หรือ ได้สเปคที่ใกล้เคียงกับความต้องการของเรา
              3. ชั่งน้ำหนักกับข้อมูลต่างๆ ที่เรารวบรวมได้มาตัดสินใจ เช่นค่ายXXX ถูกดี แต่ค่ายYYY แพงกว่าหน่อย แต่ประกันบริการดีกว่า-เร็วกว่า หรือระยะเวลาของประกัน และอื่นๆ ครับ

ตอบให้แบบนี้ เพราะจะไปฟันธงว่าไอนู่น ไอนี่ พังเหมือนกันหมดก็คงจะไม่ได้ บางคนใช้ acer มา8ปีแล้วยังไม่พัง ก็มี - -

Comment

ถ้าถามว่าควรดูอะไรบ้างเวลาซื้อโน้ตบุ๊ค ตามความคิดของผมนะครับ
                1. ดูว่าเราใช้ทำอะไร เช่นใช้พิมพ์งาน เล่นเน็ตธรรมดา ไม่ได้เล่นเกม หรือทำ autocad ก้อไม่จำเป็นต้องมีการ์ดจอแยกหรอกครับ มันทำให้คุณซื้อเครื่องแพงขึ้นโดยที่ไม่ใช้ แล้วก้อทำให้เครื่องร้อน และกินไฟมากขึ้นด้วย
                2. ดูที่ความร้อนของตัวเครื่อง ลองจับดูว่าที่คีย์บอร์ด หรือ touchpad ร้อนเกินไปมั้ย เพราะเวลาเราทำงานนานๆมันก้อไม่ไหวครับถ้ามันร้อนมากๆ แล้วความร้อนนี่ก้อทำให้เครื่องคุนพังเร็วขึ้นด้วย (วัสดุจะเสื่อมเร็วมากขึ้นมากในอุณหภูมิสูงๆ) ตามความคิดของผม ผมว่าตรงจุดนี้ไอบีเอ็มทำได้ดีที่สุดนะครับ
                3. ดูเสียงว่าดังมั้ย เพราะบางทีเราใช้ดูหนัง คงไม่อยากได้เสียงครืนๆให้เสียอารมณ์ใช่มั้ยครับ
                4. ดูขนาดครับ ถ้าเราพกพาบ่อยๆก้อเลือกที่ขนาดเล็กๆเบาๆ แต่ถ้าไม่ได้เคลื่อนไปไหนมากก้อให้เลือกจอใหญ่ดีกว่าครับ มองสบายตากว่า หรือจะเลือกเครื่องเล็กๆไว้พกพา แต่มีจอมอนิเตอร์ใหญ่ๆไว้เสียบดูที่บ้านก้อได้ครับ แต่อย่างหลังนี่เสียเงินสองต่อครับ
                5. ถ้าต้องการต่อจอมอนิเตอร์ หรือเอลซีดีทีวีที่บ้าน ควรมี HDMI port ครับ
                ุ6. หน้าจอมีสองชนิดครับ คือจอแบบด้าน และจอที่สะท้อนแสงภายนอก คือจอแบบแรกเหมาะสำหรับใช้ทำงานครับเพราะมันจะไม่มีแสงสะท้อนทำให้เราล้าตา แต่จอแบบหลังสีสันจะสวยกว่า เหมาะสำหรับการดูหนัง ไอหน้าจอแบบหลังนี่ก้อมีหลายเกรดนะครับ ถ้าเป็นไปได้ก้อลองดูแล้วกัน ความสวย สีสีนสดใสไม่เท่ากันครับ เท่าที่ผมรุ้ปัจจุบันมีจอด้านให้เลือกเฉพาะเดลล์กับไอบีเอ็ม
                ุึ7. ดูการรับประกันครับ ยิ่งรับประกันมากผมว่ามันก้อสบายใจกว่า เพราะถ้าเกิดเสียขึ้นมา ก้อไม่เสียตังครับ ผมว่าตรงนี้เดลล์ได้ใจมาก เพราะมีประกัน complete cover แบบว่าถ้าทำหล่น น้ำหกใส่ เค้าก้อซ่อมให้ครับ แล้วเดลล์ก้อซ่อมถึงบ้านด้วย เหมาะมากสำหรับมือใหม่
                8. ดูคีย์บอร์ด หรือtouchpad ว่าใช้งานได้ดีแค่ไหน ใช้สะดวกสบายรึป่าว อันนี้ผมว่าก้อสำคัญเหมือนกันนะ เพราะพิมพ์งานนานๆบางทีก้อเมื่อยพอสมควร (เคยอ่านเจอในเว็บ notebookreview เค้่าบอกว่าไอบีเอ็มดีสุด)
                9. การเลือกซื้อซีพียู ผมว่ามีสองรุ่นที่น่าสนใจคือ t5xxx กับ p8xxx ตัวทีห้าจะราคาถูก แต่พีแปดจาประหยัดไฟแล้วก้อเร็วกว่า ซึ่งก้อแพงกว่าเยอะพอสมควร อันนี้ต้องดูว่าเรามีตังแค่ไหน แล้วต้องใช้ซีพียูที่เร็วๆรึป่าว ถ้าพิมพ์งานธรรมดาผมว่าเอาถูกๆดีกว่าครับ เก็บตังไว้ใช้ดีกว่า เพราะของพวกนี้เด๊วก้อมีรุ่นใหม่ออกมาเรื่อยๆอยู่แ้ล้ว
                10. ถ้าจะใช้วินโดววิสต้าแล้วไม่ต้องการการ์ดจอแยก คือใช้แค่การ์ดจอออนบอร์ด ผมแนะนำให้ใช้ตัว x3100 หรือ 4500HD จะดีกว่านะครับ ยิ่งตัวหลังมีตัวถอดรหัสวีดีโอความละเอียดสูง ไว้ดูหนังความละเอียดสูงด้วย แต่ราคาก้อแพงกว่า
                11. ถ้าต้องการการ์ดจอแยกไว้เล่นเกม ตอนนี้มีให้เลือกสองค่ายครับ คือ Nvidia กับ Ati ค่ายแรกดีตรงที่ไม่ค่อยมีปัญหากับไดว์เวอร์ครับ แต่มีข่าวมาว่าตัวการ์ดมีปัญหา ทำให้ใช้งานไปปีกว่าก้อพัง มีข่าวมาจากหลายกระแสครับไม่รุ้รุ่นไหนพังบ้าง แต่ค่ายที่สองเด่นตรงที่ดูหนังสีสวยงามกว่า ความร้อนเวลาใช้งานต่ำกว่า แต่ก้อมีปัญหาไดว์เวอร์ครับ คือเล่นเกมบางเกมอาจมีปัญหา
                12. สุดท้ายแล้วครับ ก่อนซื้อตรวจดูสภาพเครื่องให้ดี โดยเฉพาะตรวจดูให้ดีว่ามี dead pixel หรือไม่
                โดยส่วนตัวแล้วยี่ห้อที่ผมชอบมี3ยี่ห้อครับ คือ
                1. IBM(ชื่อใหม่คือ Lenovo) ผมว่าในซีรี่ thinkpad ของยี่ห้อนี้ทำออกมาได้ดี โดยเฉพาะระบบระบายความร้อน หรือว่าคีย์บอร์ด(ผมเคยลองแล้วค่อนข้างถูกใจ) ผมว่าการออกแบบทำมาได้ดีหลายๆอย่างครับ แต่ข้อเสียคือบางคนอาจจะไม่ชอบดีไซน์ที่ดูเก่าไปหน่อย แล้วราคาค่อนก็ข้่างสูงทีเดียว แต่ผมเห็นในห้องnotebook marketมีคนรับหิ้วมาขายจากเมกานะครับ ราคาน่าสนใจทีเดียว ถ้าใช้โน๊ตบุ๊คยาวๆไม่เปลี่ยนบ่อยๆ ยี่ห้อนี้ขึ้นชื่อเรื่องความอึดครับ
                2. Dell อันนี้ผมจะแนะนำสำหรับคนที่เป็นมือใหม่นะครับ เพราะประกันดีตรงที่มีปัญหาไรก้อมาซ่อมถึงบ้านเลย สะดวกมากครับ แล้วก้อเลือกสเป็กได้ตามใจชอบ(แค่บางรุ่น) คุณภาพใช้ได้
                3. benq ผมว่ายี่ห้อนี้ถูกมากเลย ถึงแม้จะมีัปัญหาเรื่องร้อน กับตัวเขียนแผ่นดีวีดีมีปัญหา แต่ราคามันถูกล่อใจจริงๆครับ รุ่นที่ดังที่สุดน่าจะเป็น s41 นะเห็นคนใช้กันเยอะ แต่ผมก้อยังสงสัยว่ามันจะมีปัญหาระยะยาวรึป่าวสำหรับความร้อนในตัวเครื่อง เพราะอย่างโน้ตบุ๊คที่ผมใช้อยู่ปัจจุบันก้อมีปัญหาควาามร้อนครับ คือใช้ไปหลายๆปีเครื่องจะเริ่มช้าขึ้น (ซึ่งผมคิดว่าไม่เกี่ยวกับวินโดวนะครับ เพราะลงวินโดว์ใหม่ก้อช้าเหมือนเดิม น่าจะเกี่ยวกับการเสื่อมของวัสดุในอุณหภูมิสูงมากกว่า) เด๊วนี้เครื่องผมช้ามากครับ เล่นเอ็มบางทียังช้าเลย กว่าจะเปลี่ยนหน้าต่างนี่ช้าอย่างมาก ซึ่งตอนซื้อมาแรกๆไม่เป็นครับ ******ถ้าใครพอรุ้วิธีแก้ก้อช่วยบอกทีนะครับ
                หมายเหตุ ทั้งหมดนี้เป็นแค่ความคิดเห็นของผมนะครับ ซึ่งความเห็นแต่ล่ะคนอาจจะไม่ตรงกัน ยังไงก้อลองแสดงความเห็นกันดูครับ ช่วยๆกัน
                ยังไงก้อลองดูเว็บนี้ด้วยก้อได้ครับ รีวิวละเอียดมาก www.notebookcheck.net

Comment

สำหรับผม นะครับ
                  1. ดูตังในกระเป๋าครับ
                  2. ไปดู NB รุ่นที่ อยู่ในขอบเขตตัง ครับ ช่วงนี้ต้องคิด ว่า เงินให้มันอยู่บัญชี แต่ ทำไม 0% เยอะเหลือเกินฟะ
                  3. เดินดูเรื่อยๆ ครับ ตราบใดที่ไม่จ่ายเงิน ทุกอย่าง คร้าบ ค่ะ
                  4. ได้รุ่นถูกใจ แต่ราคา ไม่ถูกใจ ต่อก่อนครับ ซื้อของต้องมีต่อครับ อย่าพึ่งหน้าใหญ่ เดี๋ยวหน้ามืด
                  5. ก่อนจ่ายเงิน เช็คทุกอย่าง อย่าลืมคำมั่นสัญญา มีปัญหา 7 วันเปลี่ยนตัวใหม่ ถ้าให้ดี ต้องมีเขียนไว้ในบิล คำพูดอ้างอิงไม่ได้
                  6. dead / bright มีไม่มี ไม่ต้องสนใจครับ มีก็ดี เดี๋ยวเป็นเยอะๆ ได้จอ lcd ใหม่ ซื้อ NB มาทำงานไม่ได้ ซื้อมานั่งจ้อง dead อย่างนั้นไปส่องพระดีกว่า
                  7. HD น้อย Ram น้อย ไม่ต้องไปสนใจมันครับ ของอย่างนี้มันเปลี่ยนได้ ถ้าได้ลองเปลี่ยนเอง แล้วจะติดใจ
                  8. ความละเอียดจอ เลือกที่ละเอียดที่สุด เท่าที่จะทำได้ จ่ายตั้งแพง ต้องได้ละเอียด ๆ ครับ
                  9. CPU เลือกแรงๆ มัก แพง มีตังแค่ไหนเอาแค่นั้น แล้วค่อยเปลี่ยน ทีหลังครับ ไม่ยาก
                  10. นน ของ NB อันนี้ แปรผันตามราคา เบา แปลว่า แพง ยกเว้น eeePC เบา ถูก
                  11. การ์ดจอ ถ้าจะเอามาเล่นเกมส์ PC ไปเลยครับ อย่าคาดฝันว่า NB จะเล่นเกมส์ได้ ดีเท่า PC เล่นได้ลื่นแค่ไหน เครื่องร้อนเท่านั้น CPU HDD RAM ร้อนไปหมดครับ คิดดีๆ ถ้าจะซื้อมันมาเพื่อเล่นเกมส์
                  12. Battery เครื่องที่เปิดได้นาน เพราะแบตความจุเยอะครับ ไม่ใช่ design อะไรมาเพื่อประหยัดแบต ไม่จริงครับ 7800 ma ย่อมใช้ได้นานกว่า 5200 ma แน่นอนอยู่แล้ว
                  13. จอด้าน จอกระจก ทุกจอสะท้อนหมด ครับ แสบตาเท่ากัน ความชัดไม่ชัด แปรผันตามความละเอียดครับ ถ้าซื้อจอด้านมา จากได้จอกระจก ก็ไปเอา ฟิลม์ กันรอย มาติด 120 บาทได้จอกระจกแล้ว

ยี่ห้อ ที่น่าสน สำหรับผม ตอนนี้ มองหา แต่ DELL design ก็งั้นๆ ครับข้างในก็ไม่ได้แรงมากมาย แต่ประกันมันดีครับ โทรไปวันนี้พรุ่งนี้มา ยี่ห้ออื่นไปศูนย์ทีเป็นครึ่งวัน

อันนี้ความเห็นส่วนตัว + ประสบการณ์ เผาเงิน กับเทคโนโลยีในปีนี้
                  Last edited by data_db2; 3 Sep 2008, 23:25:19.

Comment

ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้เยอะเลยครับ ผมจะเอาความรู้ไปเผยแพร่กับคนไม่รู้เท่าที่จะทำได้ครับ
                    อยากให้คนไทยทุกคน มีน้ำใจอย่างนี้มั้งจังครับ อะไรๆจะได้ดีขึ้น(หวังในใจ)
                    ขอบคุณจริงๆครับ
                    Last edited by godzilla786; 4 Sep 2008, 09:13:13.

Comment

ลงเองได้หมดแหละอยู่ที่คนลงจะเซียนแค่ไหน อิอิ

Comment

Originally posted by data_db2 View Post
                        สำหรับผม นะครับ
                        1. ดูตังในกระเป๋าครับ
                        2. ไปดู NB รุ่นที่ อยู่ในขอบเขตตัง ครับ ช่วงนี้ต้องคิด ว่า เงินให้มันอยู่บัญชี แต่ ทำไม 0% เยอะเหลือเกินฟะ
                        3. เดินดูเรื่อยๆ ครับ ตราบใดที่ไม่จ่ายเงิน ทุกอย่าง คร้าบ ค่ะ
                        4. ได้รุ่นถูกใจ แต่ราคา ไม่ถูกใจ ต่อก่อนครับ ซื้อของต้องมีต่อครับ อย่าพึ่งหน้าใหญ่ เดี๋ยวหน้ามืด
                        5. ก่อนจ่ายเงิน เช็คทุกอย่าง อย่าลืมคำมั่นสัญญา มีปัญหา 7 วันเปลี่ยนตัวใหม่ ถ้าให้ดี ต้องมีเขียนไว้ในบิล คำพูดอ้างอิงไม่ได้
                        6. dead / bright มีไม่มี ไม่ต้องสนใจครับ มีก็ดี เดี๋ยวเป็นเยอะๆ ได้จอ lcd ใหม่ ซื้อ NB มาทำงานไม่ได้ ซื้อมานั่งจ้อง dead อย่างนั้นไปส่องพระดีกว่า
                        7. HD น้อย Ram น้อย ไม่ต้องไปสนใจมันครับ ของอย่างนี้มันเปลี่ยนได้ ถ้าได้ลองเปลี่ยนเอง แล้วจะติดใจ
                        8. ความละเอียดจอ เลือกที่ละเอียดที่สุด เท่าที่จะทำได้ จ่ายตั้งแพง ต้องได้ละเอียด ๆ ครับ
                        9. CPU เลือกแรงๆ มัก แพง มีตังแค่ไหนเอาแค่นั้น แล้วค่อยเปลี่ยน ทีหลังครับ ไม่ยาก
                        10. นน ของ NB อันนี้ แปรผันตามราคา เบา แปลว่า แพง ยกเว้น eeePC เบา ถูก
                        11. การ์ดจอ ถ้าจะเอามาเล่นเกมส์ PC ไปเลยครับ อย่าคาดฝันว่า NB จะเล่นเกมส์ได้ ดีเท่า PC เล่นได้ลื่นแค่ไหน เครื่องร้อนเท่านั้น CPU HDD RAM ร้อนไปหมดครับ คิดดีๆ ถ้าจะซื้อมันมาเพื่อเล่นเกมส์
                        12. Battery เครื่องที่เปิดได้นาน เพราะแบตความจุเยอะครับ ไม่ใช่ design อะไรมาเพื่อประหยัดแบต ไม่จริงครับ 7800 ma ย่อมใช้ได้นานกว่า 5200 ma แน่นอนอยู่แล้ว
                        13. จอด้าน จอกระจก ทุกจอสะท้อนหมด ครับ แสบตาเท่ากัน ความชัดไม่ชัด แปรผันตามความละเอียดครับ ถ้าซื้อจอด้านมา จากได้จอกระจก ก็ไปเอา ฟิลม์ กันรอย มาติด 120 บาทได้จอกระจกแล้ว

ยี่ห้อ ที่น่าสน สำหรับผม ตอนนี้ มองหา แต่ DELL design ก็งั้นๆ ครับข้างในก็ไม่ได้แรงมากมาย แต่ประกันมันดีครับ โทรไปวันนี้พรุ่งนี้มา ยี่ห้ออื่นไปศูนย์ทีเป็นครึ่งวัน

อันนี้ความเห็นส่วนตัว + ประสบการณ์ เผาเงิน กับเทคโนโลยีในปีนี้

ช่วงนี้กำลังมองdellอยู่ดหมือนกัน แค่อยู่เชียงรายกัวไม่มีศูนย์อ่ะ

Comment

Dell เค้ามีบริการ นอกสถานที่ไม่ใช่หรอ หรือว่า บริการแต่ใน กรุงเทพครับ

Comment

ดุดีมีชาติตระกุลหรือไม่

Comment

Working...
                            X