overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 18 of 18

Thread: ดูดออก หรือ เป่าเข้า ดีกว่ากัน

OverclockZone Member WebSociety's Avatar

Default ดูดออก หรือ เป่าเข้า ดีกว่ากัน

ตอนนี้ผมเจาะฝาข้างเคส ติดพัดลมตัวใหญ่ ไม่รู้ว่าจะให้มัน ดูดออก หรือ เป่าเข้า ดีครับ แบบไหนเวิร์คกว่ากันครับ แต่ตอนนี้ เป่าเข้าอยู่ครับ

OverclockZone Member GOLDGEAR74's Avatar

ควรมีทั้ง สองอย่างครับ ทำการหมุนเวียนถ่ายเทอากาศได้ดี

OverclockZone Member WebSociety's Avatar

อย่างไหนควรจะมากกว่ากันครับ หาดูใน google ส่วนมากบอกดูดออกดีกว่าอะครับ
    กระจ่างแล้วครับ ไปเจอกระทู้เก่า http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=134811
    Last edited by WebSociety; 2 Sep 2008 at 20:55:08.

OverclockZone Member ZeeDZAAZ's Avatar
    @แพร่ 0867320848

ดูดออกให้มากว่า เข้านิด

OverclockZone Member

ช่วยวิเคราะห์ของผมหน่อยครับท่านทั้งหลาย

-ดูดเข้า 1 |12cm(ด้านหน้าล่างใต้ floppy disk)
    -เป่าออก 2 |12 cm(ด้านข้างแถวๆ gpu) กับ 8cm (ใต้ psu ที่รับช่วงต่อมาจากพัดลมซิงค์ระบายความร้อน)

ระบบหมุนเวียนokไหมครับ จะต้องปรับเปลี่ยนตรงไหน ให้มันเย็นขึ้นกว่านี้ได้อีกไหม

OverclockZone Member hurahara's Avatar

ของผมเข้าๆออกๆอย่างละเท่าๆกันคับ..อิอิ

OverclockZone Member Raphael's Avatar

Quote Originally Posted by hurahara View Post
    ของผมเข้าๆออกๆอย่างละเท่าๆกันคับ..อิอิ
    กรี๊ดดดดดดดด
    เสียวววว
    *0*

OverclockZone Member ZeeDZAAZ's Avatar
    @แพร่ 0867320848

Quote Originally Posted by voiture View Post
    ช่วยวิเคราะห์ของผมหน่อยครับท่านทั้งหลาย

-ดูดเข้า 1 |12cm(ด้านหน้าล่างใต้ floppy disk)
    -เป่าออก 2 |12 cm(ด้านข้างแถวๆ gpu) กับ 8cm (ใต้ psu ที่รับช่วงต่อมาจากพัดลมซิงค์ระบายความร้อน)

ระบบหมุนเวียนokไหมครับ จะต้องปรับเปลี่ยนตรงไหน ให้มันเย็นขึ้นกว่านี้ได้อีกไหม
    ในความคิดผม ว่า ดีแล้ว ความจริงน่าจะ คิด ออกเป้น 3นะ +PSU 1ตัว
    เพราะ ลมเข้า รูเล้กรูน้อย ลมมันก็เข้าได้หมดแหละ ถ้า ดูดออกมาก พัดลมที่เป่า เข้า 12cm เป่าเข้าไม่ทัน อากาศมันจะหาที่เข้า ตามรูเล้กรูน้อยเอง ดีกว่าเป่าเข้าไปแล้วไปอั้นในนั้น ถึกจะออกได้ตามรูเล้กรูน้อย มันก็จะช้ากว่า

เครื่องผม ออก2 เข้า1 ออก 12Cm Tt 2000rpm 76CFM กับ พัดลม PSU เข้า 1 8Cm(เป่าHDด้วย) ความจริง มีเข้า12 อีก1หน้าเคส จะไม่เปิด ปล่อยทิ้งไว้งั้น มีรูให้เข้า เดียวมันหาทางเข้าเอง อากาศ มันไม่อั้นด้วย

OverclockZone Member first22948's Avatar

ของผมเป่าเข้า 1300 2ตัว ดูดออก 2000 1ตัว 1300 1ตัวครับ ซัพพรายดูดออกไม่ได้ครับ ใช้ เครส690

OverclockZone Member artm5's Avatar
    BtS / SuKhuMviT

ผมเข้า 2 ออก 4 คับ

OverclockZone Member taylkapook's Avatar
    นครราชสีมา ต.ในเมือง อ.เมือง

ของผมด้านหน้าดูดเข้า1 ด้านข้างดูดออก1 ด้านหลังดูดออก1

OverclockZone Member ozjom672's Avatar

มี 2 อย่างเลยคับ จะดี สุด

OverclockZone Member ไข่ตุง's Avatar
    The Hell In BKK

ของผมเข้าๆออกๆ นับไม่ถ้วน

OverclockZone Member
    เกษตร ลาดพร้าว รามอินทรา นวมินทร์

Quote Originally Posted by ไข่ตุง View Post
    ของผมเข้าๆออกๆ นับไม่ถ้วน
    จ๊ากมาเสียวอีกท่านแล้ว

OverclockZone Member mambobeer's Avatar
    โรงไฟฟ้า-สระบุรี-งามวงศ์วาน-ลพบุรี

อันนี้ตามความประสบการณ์ครับ

ถ้าพัดเอาลมร้อนจากHarddiskด้านหน้าเป่าเข้าไปในเคสจะทำให้ทุกอย่างร้อนขึ้นนิดนึง

ผมเลยเอาพัดลมติดกับHDแทนพัดลมเป่าเข้า

พัดลมที่สำคัญมี2จุด 1CPU 2เป่าออก(ไม่เช่นนั้นความร้อนสะสมครับConfrim) ที่ผมไม่นับขาเข้าเพราะผมรู้สึกว่าเคสเรามันดึงเข้ามาได้อยู่แล้วตามจุดต่างๆ หากเอาเข้ามากไม่มีตัวกรองแพบเดียวฝุ่นบาน และเอาเข้ามาก็ไม่ได้ทำให้Tempลดลงไปเลยหรือบางคนอาจลดลงบ้าง

นอกนั้นจะเป่าเข้าเป่าออกผมว่าไม่เท่าไหร่แล้วครับเอามาเป่าให้ตรงจุดดีกว่า เช่น เป่าแรม เป่าการ์ดจอ หรือเป่าข้างเข้าตัวบอร์ดอันนี้ก็ดีครับแนะนำแต่จะทำให้บังความเทพของซิ๊งค์ของท่าน 555 ผมยอมร้อนแต่ไม่ยอมหยุดความงาม

OverclockZone Member Dej_SAVAGE's Avatar
    คาร์ฟูร์ศรีนครินทร์

ดูดออกมากกว่าเป่าเข้าครับ

OverclockZone Member nartzuzaa's Avatar
    เวสต์เกต นนทบุรี-Chainat-Naconsavan

ด้านข้าง เป่าเข้าทั้งนั้นแหละครับ ด้านหลังก็ดูดออก ที่เหลือก็แล้วแต่เคส

OverclockZone Member OVerClocKer's Avatar

เป่าเข้า 2 เป่าออก 1 (Power supply) เป่าแรม 1 เป่าการ์ดจอ 2 (PCI card) เป่าเฟสจ่ายไฟอีก 2 เป่าหม้อน้ำอีก 2

Bookmarks

Bookmarks