Announcement

Collapse
No announcement yet.

เพิ่งประกอบเครื่องสงสัยไฟหน้าเคสมันติดค้างยังไม่ได้เปิดสวิตช์เลยคับ??

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เพิ่งประกอบเครื่องสงสัยไฟหน้าเคสมันติดค้างยังไม่ได้เปิดสวิตช์เลยคับ??

คือเพิ่งประกอบคอมใหม่น่ะครับเสียบสายหมดแล้วแค่เสียบปลั๊กยังไม่เปืดสิตช์เลยไฟที่หน้าเคส(power สีเขียว และ hdd สีแดง )มันก็ติดแล้ว...งงครับแต่เครื่องไม่ได้ทำงานนนะ พัดลม cpuไม่หมุน และที่สำคัญ ผมไม่ได้ต่อสาย HARD DISK เลย? แต่ไฟมันติดแล้วส่วนตัว cdrom มันมีไฟกระพิบครับแต่กดเลื่อนถาดไม่ทำงานไม่ได้ยินเสียงการเลื่อน/ทำงานของหัวอ่าน(คือไฟกระพิบอย่างเดียว) ผมเลยถอดปลั๊กแล้วต่อฮาร์ดดิสเข้าไป แล้วเสียบปลั๊กหใม่เหมือนเดิมคับไฟยังติดอยู่ แต่พอเปิดเครื่องทุอย่างทำงานตามปกติพัดลมหมุนหน้าจอติด ไฟ ฮาร์ดดิส ก็มีการกระพิบเวลาที่ HDD หมุนและดับเวลาที่ไม่มีการส่งข้อมูลแต่พอปิดเครื่องมันก็ติดอีก..เห่อๆ งงครับวิเคราะห์ช่วยให้ผมหน่อย? (ต้องการข้อมูลไรเพิ่มเติมบอกนะครับ )
    spec เคื่องนะ...
    BOARD ASUS P5LD2 DELUXE
    PCI EAX1600PRO
    RAM 512*2 kingston
    HDD 160GB SATA SEAGATE
    LITEON DVDROM
    LITEON DVD writer
    POWER SUPPLY Thermaltake TR2-420W
    เอ..หรือว่าเป็นที่ power supply ตัวนี้หรือเปล่า? มันปกตืหรือเปล่าครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

ต่อ jumper hdd led ผิดรึเปล่าครับ ดู +/- ดีๆก่อน อาจเสียบสลับกันก็ได้ครับ

Comment

ออเชค power switch ด้วยนะครับ

Comment

คิดว่าไม่น่าผิดนะครับ เพราะว่า led มันจะมีขั้วตายตัว ถ้าสลับกันมันก็จะไม่ติดเลยใช่ใหม่ครับ?
        แล้วอีกอย่างคือ แล้วทำไมที่ cd drive มันมีไฟกระพริบติดด้วยหละครับ เฮ้อ...งง แต่เครื่องผมมันก็ทำงานได้ตามปกตินะครับ

Comment

ปัญหาของผมยากไปหรอคับ ฮือๆ

Comment

Working...
          X