Announcement

Collapse
No announcement yet.

พวกท่านเคยสงสัยไหมว่าทำไม เกมส์จึง Support Nvidia มากกว่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พวกท่านเคยสงสัยไหมว่าทำไม เกมส์จึง Support Nvidia มากกว่า

หลายท่านอาจจะยังสงสัยว่าทำไมจึงเป็นแบบนั้น
    เพราะการตลาดงั้นเหรอ ? อาจจะจริงในส่วนหนึ่ง

ผมไป search มาครับ เพิ่มเติม

http://ph.hardwarezone.com/news/view...d=11222&cid=11

ต่อจากนี้ไปเป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ

เนื่องจากผมเขียนโปรแกรมเกี่ยวกับเกมส์ 3D อยู่มานานพอสมควร
    ก็เริ่มตั้งแต่ 0 จากการศึกษาเอง จนมาตอนนี้ก็กำลังทำเกมส์ของตัวเองอยู่ โดยใช้ 3D Engine
    สำหรับการเรนเดอร์จากที่อื่น ( สำหรับการ Render เท่านั้น ) ก็ไปได้เรื่อย
    จนได้เจอกับปัญหาหนึ่งที่ คนเขียนโปรแกรมต้องมานั่งปวดหัวกับมัน
    ซึ่งก็คือ " Shader FX " ที่มีความสำคัญกับเกมส์สมัยนี้มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ถึงมากที่สุด
    ทำให้เกมส์สวยงามจนคุณทั้งหลายหลงไหล

แต่เจ้ากรรม Shader มันไม่ได้เขียนด้วย ภาษาโปรแกรมทั่วไป แต่มันเขียนด้วย HLSL -*-

การจะทำความเข้าใจภาษา HLSL (High Level Shader Language) นั้นไม่ใช่เรื่องง่าย
    ถึงแม้ว่ามันจะเป็น High Level แล้วก็ตาม
    ขนาดผมจับแต่ C++ / C ที่เขียนยุ่งยาก
    มานานแล้ว จนชิน และรู้สึกธรรมดาๆกับมันแล้ว พอเจอแบบนี้ยังเครียด
    เพราะมันต้อง คำนวณ ๆๆๆๆๆๆๆๆ แล้วก็ คำนวณ ๆๆๆๆๆๆๆๆ เพื่อที่จะเอาสูตรมาเขียน HLSL
    และการเขียนมันขึ้นมาโดยไม่มี Tool ก็ไม่ใช่เรื่องที่ใครๆจะทำได้ง่ายๆ

จากตรงนี้นี่เอง ผมเลยได้ไปควานหา Tool ที่ใช้ในการสร้าง Shader ขึ้นมาใช้ร่วมกับ 3D Engine
    ก็ไปเจอจนได้ ....

Tool ของ 2 ค่าย ใหญ่ FX Composer ของ Nvidia และ Render Monkey ของ ATI
    หลังจากที่ได้ง่วนอยู่กับ Tool เหล่านี้อยู่ประมาณ 3-4 เดือน
    ก็ได้พบสัจธรรมว่า

Tool ของ ATI ใช้ยากชิบ ห.... Interface ก็ดูยาก HLSL ก็ต้องเขียน แยกไปแยกมา
    Vertex Shader ส่วน Pixel Shader ส่วน -*- ทั้งๆที่ไฟล์ใช้งานจริง มันก็เป็นแค่ไฟล์ TEXT
    ไฟล์เดียว ก็ไม่ทราบว่ามันจะแยกหา ห.. อะไรของมัน
    มันอาจจะง่ายสำหรับ คนที่ฝึกใช้มานานแล้ว

ต่างกับ Nvidai มาก FX Composer นั้น ใช้งานง่ายกว่า Interface ดูเข้าใจง่าย
    การแก้ไข HLSL ก็ทำได้ง่าย สำหรับผมที่ไม่เคยจับ Shader Programming มาก่อน
    ก็ ใช้งานได้ไม่ยาก และที่สำคัญ มันต้องใช้กับการ์ดจอ Nvidia เท่านั้น

จากปัญหาเรื่องของ Tool ผมว่า นักพัฒนาเกมส์คงเลือกอะไรที่ง่ายกว่าและได้ผลดีเป็นแน่
    แถมซ้ำ ด้วยคนที่เริ่มต้นใหม่ ก็ยังทำตัวให้คุ้นเคยกับ Nvidia ได้มากกว่า
    โดยไม่ต้องไปลงลึกกับ HLSL มากจนเกินไป ก็เลยยิ่งทำให้การเลือกใช้ Tool ของ Nvidia นั้นมากกว่าแน่นอน

และ ... Tool มันต้องใช้การ์ดจอของ Nvidia เท่านั้น เกมส์จึงต้อง อ้างอิงการทำงานของ Shader
    ณ ตรงนั้น คือ รับรองการทำงานของ Nvidia ได้เต็มที่

แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า ATI จะใช้ไม่ได้นะ ก็แค่มันยืนยันว่า ใช้กับการ์ดจอ Nvidia ได้ดีที่สุดแค่นั้นเอง
    เพราะ HLSL มันใช้ได้ทั้ง Nvidia และ ATI

และนี่อาจเป็นสาเหตุหนึงที่ผู้พัฒนาเกมส์ และ Nvidia ทำงานร่วมกัน ได้ดีกว่า ATI

จบแล้วครับ
    Last edited by zicmaxx; 3 Sep 2008, 23:16:30.

อย่างงี้ นี้เอง

Comment

ว้าว... ก็ ATI ขนาดไดร์ฟเวอร์ัยังมีปัญหาอยู่เลยนี่นา... และเรื่องโปรแกรมมิ่งจะเหลือเร๊อะ

Comment

Originally posted by Picasso View Post
        อย่างงี้ นี้เอง

นึกว่าจะบอกว่ายังไง ATI ก็ใช้ง่ายกว่า 555+

Comment

ATI สู้ๆ

Comment

Originally posted by BaKerStreet View Post
            นึกว่าจะบอกว่ายังไง ATI ก็ใช้ง่ายกว่า 555+
            ความจริงผมก็ไม่ได้ฝักฝ่ายฝ่ายใดเป็นพิเศษหรอกนะครับ แค่เป็นการ์ดแดงตัวแรกเท่านั้นเอง (เหตุเพราะเกิดอุบัติเหตุทางความคิด) หลังจากใช้การ์ดเขียวมา 5 6 รุ่นเอง อิอิ

Comment

Originally posted by X3STeNLiTE View Post
              ความจริงผมก็ไม่ได้ฝักฝ่ายฝ่ายใดเป็นพิเศษหรอกนะครับ แค่เป็นการ์ดแดงตัวแรกเท่านั้นเอง (เหตุเพราะเกิดอุบัติเหตุทางความคิด) หลังจากใช้การ์ดเขียวมา 5 6 รุ่นเอง อิอิ
              ^^"

Comment

อย่างนี้นิเอง รุและ ว่าทำไมกี่เกมกี่เกม ก้อ ีแต่ เอนวิเดีย Nvidia

Comment

ขอบคุณมากขอรับ
                  ข้อมูลจากผู้รู้นี่ มีน้ำหนักน่าเชื่อมาเหลือเกิน

Comment

ผมไม่ได้ดูว่าเกมส์จะซัพพอร์ตค่ายไหนมากกว่ากัน
                    แต่ผมชอบตรงที่ว่าการ์ดค่ายไหนจาซัพพอร์ตเป๋าตังค์ผมมากที่ซู้ดดดดดดดดดดดด

Comment

ผมบอกแล้วนะค้าบว่าเป็นความเห็นส่วนบุคคลเฉยๆ
                      และมันก็อาจเป็นแค่ส่วนหนึ่งในการพัฒนาก็ได้นะครับ

ผมก็ลองมาคิดว่า เพราะถ้าเป็นแค่เรื่องการตลาดอย่างเดียว
                      ATI ก็คงจะทำได้เช่นกันที่จะมี logo ATI ไปติด

แต่เรื่องด้วยการพัฒนาเกมส์ ถ้ามีการสนับสนุนให้เขียนเกมส์ได้ง่ายขึ้น
                      มันก็น่าจะเป็นเรื่องที่ผู้พัฒนาเกมส์เอง สมควรเลือก ตกลงทำความร่วมมือ กับค่ายนั้นๆ
                      มากกว่า ที่จะได้แค่การโฆษณา เพราะผลลัพท์มันก็ดีต่อกันทั้ง 2 ฝ่าย

Comment

อือ จดๆๆ

Comment

น่าสนใจครับ

Comment

ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้

Comment

เอ็น วี เดียยยยยยยยย

เสียงผู้หญิงพูด หุหุหุ

Comment

Working...
                              X