overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 17 of 17

Thread: SAAG ลูกบิดมันห่วยจัง!!! จริงหรือ???

OverclockZone Member kk's Avatar
    บางมด จอมทอง พุทธบูชา

Question SAAG ลูกบิดมันห่วยจัง!!! จริงหรือ???

อยากถามความเห็นครับ ที่ผ่านมาผมใช้ลำโพง 2.1 SAAG Pentas 01 ซื้อมาตอนแรกๆก็ดีอยู่หรอกครับ พอใช้ไปนานๆลูกบิดเริ่มมีปัญหา เหมือนว่าบิดแล้วเสียงไม่ยอมดังกับไม่ยอมลด ต้องบิดไปมาหลายๆรอบให้มันเข้าที่ยังไงยังงั้น ใช้มากี่ตัวๆก็เป็นแบบนี้ รุ่นอื่นก็เป็นครับ ท่านใดเคยเป็นมั้ยครับ??? ผมใส่น้ำยาล้างไปแล้วไม่หาย กำเลย ต้องปรับในคอมแทน

OverclockZone Member morkang's Avatar

5555เหมือนกัน ผมฉีด SONAX เข้าไปยังไม่หายเลย

OverclockZone Member kk's Avatar

เริ่มมีคนเป็นเหมือนกันละ

OverclockZone Member automation's Avatar
    ซอยเสนา ม.เกษตร พหลโยธิน ซ.30 เมเจอร์รัชโยธิน เซ็นทรัล-ลาดพร้าว ลาดพร้าว18

จิงๆ

พอบิดแล้วมันมี เสียงทะเลออกมาด้ว

ตอนนี้ไม่บิดมัน แระปรับในวินโดว์แทน

OverclockZone Member OJARU's Avatar

ผมใช้ Delux 5.1 เริ่มมีอาการเหมือนกัน เวลาปรับวอลุ่ม เสียงมันจะดัง แซกๆ แล้ว เสียงคู่หน้า ก็จะดังไม่เท่ากัน กลายเป็นนอกจากจะต้องปรับความดังแล้ว ยังต้องหมุนหาจุด ให้มันดังได้สมบูรณ์อีก
    ไอ้จะไม่ไปปรับมันก็ไม่ได้ เพราะตอนปิด ถ้าไม่ลดวอลุ่มลง ก็มีเสียงกระแทกจากซับอีก

ของท่าน โอจารู นี่ น่าสงสารจังนะครับ ต้องปรับทุกครั้ง แล้วต้องหาให้เท่ากันอิก แย่จัง

แย่จัง ท่าน โอจารู

OverclockZone Member DDP's Avatar

ห่วยจิงคับ

ไม่ซื้อละ ไอ้ยี่ห้อนี้

มีใครมีปัญหาแบบนี้อิกมั้ยครับ

OverclockZone Member

ผมก็ใช้อยู่นะ saag แต่จำรุ่นไม่ได้ ที่ตัวสีดำ ช่องด้านหน้าซับสีเงินเป็นวงกลมนะครับ เสียงดีใช้ได้เลยนะ
    ของผมตั้งไว้คงที่เลยครับ ขยับไม่ได้เลยเสียงจะไม่เท่ากันทันทีต้องขยับหาจุดที่สมดุลย์ใหม่ เวลาเปิดปิดก็มีเสียง ตุ๊บ
    ต้องทนเอาครับ

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

ของยี่ห้อนี้ ยังลอกไส้ใน ออกมาซ่อมได้ครับ ง่ายๆ อุปกรณ์หาเปลี่ยนง่าย
    ลองรีโมทของครีทีฟเสียซิ กลุ้มเลย

OverclockZone Member kimikari's Avatar

รื้อเปลี่ยน volume ก็หายครับ ผมเคยเปลี่ยนให้น้องชายอ่ะครับ
    ถ้าพอเป็นอิเล็กทรอนิกส์นิดหน่อยก็แก้ไขเองได้ครับ ไม่ยากๆ

OverclockZone Member Skelleton's Avatar

ของผมก็เป็นเหมือนกันเลย

OverclockZone Member exit's Avatar

คงต้องไปบ้านหม้อ หรือพันทิบ ให้ช่วยเปลียนตัวบิดใหม่

OverclockZone Member พจน์'s Avatar

ปัญหาที่เกิดขึ้นเนื่องมาจากว่าปุ่มหมุนไม่ค่อยหรือแทบไม่ได้มีการหมุนบิดหรือขยับ
    มันเลย ด้วยนิสัยอันแสนสะดวก แบบไปปรับในคอมง่ายกว่าเอื้อมไปหมุนขึ้นๆลงๆ
    เรื่องมันเลยเกิดไงครับ จุด คอนแทคของขั้วมันก็สกปรกเป็นหนักๆเข้าก็ปรับไม่ได้เลย
    (กระแสไฟฟ้าไหลผ่านจุดตรงนั้น มันจะทำให้เกิดการ ออซิเดชั่นกับอากาศ ทำให้ขั้วมีขี้เกลือเกาะ
    ทำให้จุดสำผัสมันไม่สามารถส่งผ่านกระแสไฟฟฟ้าได้ หรือบางครั้งมันส่งไม่ได้เลย)

อาการเป็นน้อยก็เวลาหมุนแล้วก็มีเสียงครืดๆ คราดๆ
    อันนี้แก้ง่ายครับ ง่ายที่สุดก็หมุนซ้ายสุดขวาสุดไปๆมาๆ จนกว่าจะหาย
    หรือจะใช้ Contact Cleaner พ่นช่วยระหว่างหมุนอีกแรงก็ได้
    เดี๋ยวก็ใช้ได้ปกติเองหละครับ
    (เพราะจะทำให้ขั้วสัมผัสนั้นขัดถูกัน จะทำให้ขจัด อ๊อกไซด์ บนบริเวณจุดสัมผัสนั้นออกไปครับ)

ถ้าเป็นหนัก หมุนเท่าไหร่ก็ไม่มีผล
    ก็แสดงว่าอ๊อกไซด์กัดลายทองบนขั้วหมดไปแล้ว อันนี้ก็ต้องเปลี่ยนใหม่อย่างเดียวครับ

ทางป้องกันคือว่างๆก็หมุนปุ่มต่างๆ ไปซ้ายสุดขวาสุดบ้าง เป็นประจำ
    (หมุนตอนที่ยังไม่ได้เปิดลำโพงก็ได้)
    จะลำโพงถูก จะเครื่องเสียงแพง นั้นเจอเหมือนกันหมดครับ ไม่จำเป็นต้องยี่ห้อใดดีไม่ดี
    ขึ้นอยู่กับว่ามันจะเกิดขึ้นช้าหรือเร็ว(ขึ้นอยู่กับคุณภาพ และปัจจัยการใช้งานต่างๆ)

------- รักสบายตอนนี้ ทุกข์(เพราะซ่อมลำโพง)ตอนหน้าน้อออ...555+-------
    Last edited by พจน์; 6 Sep 2008 at 13:09:55.

OverclockZone Member Ni-Cha's Avatar

Quote Originally Posted by พจน์ View Post
    ปัญหาที่เกิดขึ้นเนื่องมาจากว่าปุ่มหมุนไม่ค่อยหรือแทบไม่ได้มีการหมุนบิดหรือขยับ
    มันเลย ด้วยนิสัยอันแสนสะดวก แบบไปปรับในคอมง่ายกว่าเอื้อมไปหมุนขึ้นๆลงๆ
    เรื่องมันเลยเกิดไงครับ จุด คอนแทคของขั้วมันก็สกปรกเป็นหนักๆเข้าก็ปรับไม่ได้เลย
    (กระแสไฟฟ้าไหลผ่านจุดตรงนั้น มันจะทำให้เกิดการ ออซิเดชั่นกับอากาศ ทำให้ขั้วมีขี้เกลือเกาะ
    ทำให้จุดสำผัสมันไม่สามารถส่งผ่านกระแสไฟฟฟ้าได้ หรือบางครั้งมันส่งไม่ได้เลย)

อาการเป็นน้อยก็เวลาหมุนแล้วก็มีเสียงครืดๆ คราดๆ
    อันนี้แก้ง่ายครับ ง่ายที่สุดก็หมุนซ้ายสุดขวาสุดไปๆมาๆ จนกว่าจะหาย
    หรือจะใช้ Contact Cleaner พ่นช่วยระหว่างหมุนอีกแรงก็ได้
    เดี๋ยวก็ใช้ได้ปกติเองหละครับ
    (เพราะจะทำให้ขั้วสัมผัสนั้นขัดถูกัน จะทำให้ขจัด อ๊อกไซด์ บนบริเวณจุดสัมผัสนั้นออกไปครับ)

ถ้าเป็นหนัก หมุนเท่าไหร่ก็ไม่มีผล
    ก็แสดงว่าอ๊อกไซด์กัดลายทองบนขั้วหมดไปแล้ว อันนี้ก็ต้องเปลี่ยนใหม่อย่างเดียวครับ

ทางป้องกันคือว่างๆก็หมุนปุ่มต่างๆ ไปซ้ายสุดขวาสุดบ้าง เป็นประจำ
    (หมุนตอนที่ยังไม่ได้เปิดลำโพงก็ได้)
    จะลำโพงถูก จะเครื่องเสียงแพง นั้นเจอเหมือนกันหมดครับ ไม่จำเป็นต้องยี่ห้อใดดีไม่ดี
    ขึ้นอยู่กับว่ามันจะเกิดขึ้นช้าหรือเร็ว(ขึ้นอยู่กับคุณภาพ และปัจจัยการใช้งานต่างๆ)

------- รักสบายตอนนี้ ทุกข์(เพราะซ่อมลำโพง)ตอนหน้าน้อออ...555+-------
    มิน่าของผมไม่เป็น เพราะลูกหมุนเล่นประจำ แต่ปุ่มมันหลุดนี่สิปัญหา

Bookmarks

Bookmarks