Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีCaseอะไรใช้แล้วไฟไม่ดูดมั้งครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีCaseอะไรใช้แล้วไฟไม่ดูดมั้งครับ

ใช้lianli อยู่ครับ
    ไฟดูดมือ >,<
    มี case อันไหน ที่ไฟไม่ดูดมั้งครับ

ต่อสายดิน หรือใส่รองเท้าที่ไว้ใส่ในบ้านสิครับ

ต่อสายดินให้เคส โดยการหาสายไฟมาเส้นนึงให้ผูกติดกับตัวเคสส่วนที่เป็นโลหะไว้ แล้วปลายอีกด้านให้ไปผูกไว้กับ โครงเหล็กที่เป็นส่วนประกอบของบ้านเช่นขอบประตู หรือ หน้าต่าง หรือ ราวบันไดที่เป็นเหล็กก้อได้ แต่ ถ้าเจอเหล็กเส้นที่ ยื่นออกมาจาก ตัวบ้านจะดีมาก

หรือ เวลาเล่นคอมพิวเตอร์ ให้ใส่รองเท้าแตะประเภทที่ไว้ใส่เข้าห้องน้ำหรือใส่ในบ้านไว้จะไม่โดนดูดครับแต่อย่าเผลอลืมให้ส่วนใดส่วนหนึ่งของร่างการไปโดนพื้นล่ะ

Comment

เคสพลาสติกล้วนๆกับ เคสที่ไม่ได้เสียบปลั๊กไฟครับ

Comment

เคสใสไงคับ เป็นอะคิลิกล้วนๆ ไม่ดูดชัว

Comment

Originally posted by Sakuder View Post
          เคสพลาสติกล้วนๆกับ เคสที่ไม่ได้เสียบปลั๊กไฟครับ
          555555 ได้ใจอย่างแรง
          จริงของเขาครับ
          แต่ของผมที่บ้าน ผมเอาสายไฟต่อจากส่วนที่เป็นโลหะของเคส
          แล้วลากลงดินนะครับ (สายดิน จริงๆ)

Comment

เคสที่มีสายต่อลงกราวน์ครับ... ไม่ดูดแน่นอน ถ้ากราวน์ลงดินจริงๆ..

Comment

เคสไรก็ได้ที่วางบนพื้นมังครับผมใช้แบบเหล็ก แบบอลู แบบผสม (ไม่เคยใช้อะคลิลิก) มันก็ดูดทั้งนั้นแต่วางไว้บนพื้นกลับไม่ดูดอ่ะครับ

Comment

เอาสีน้ำมัน มาทาให้ทั่วทั้งเคสครับ

ไฟไม่ดูดแน่นอน

Comment

- -" แต่ะละคำแนะนำ

Comment

ถ้าเอาแบบธรรมดาก็ต้องต่อสายดินครับ ปลั๊กที่มี 3 หัวอ่ะครับ
                    แล้วระบบไฟในบ้านก็ต่อต่อสายดินด้วยครับ ไม่ดูดครับแบบนี้

ถ้าไม่งั้นก็ต้องใช้เคสที่ไม่ใช่โลหะครับ เช่น Acrylic ครับ
                    พวก เหล็ก อลูมิเนียม หรือโลหะอื่นๆ ดูดครับ

ทาสีช่วยได้ แต่ตามขอบตามมุม ถ้าไม่มีสีอยู่ก็ดูดครับ

Comment

ต่อสาย

ลองวิธีนี้สิครับ ง่ายๆ แต่อาจจะดูน่ากลัวไปหน่อย

ให้หาสายไฟเส้นเล็กๆ ก็ได้ครับ ปลอกพลาสติกหุ้มด้านปลายออกทั้งสองข้าง

นำปลายข้างหนึ่งไปผูกติดกับน็อตที่ยึดฝาเคสก็ได้ครับ แล้วนำปลาย

อีกข้างไปผูกกับ ขาปลั๊กที่เราเสียบที่เต้ารับนั่นแหละครับ ( แต่ขาที่

นำไปผูกต้องเป็น นิวตรอน นะครับ ) ใช้ไขควงวัดไฟเช็คก็ได้ครับ

ขาไหนไม่มีไฟก็ผูกติดกับอันนั้นครับ

Comment

เคส lian-li ก็ไม่ดูดไม่ใช่หรอคับเพราะ อะโนไดซ์มาแล้ว

Comment

เคสที่ผมใช้อยู่ก็ไม่ดูดอ่ะครับ ถ้าไม่ไปจับตรงด้านหลัง ด้านข้างกับด้านบนมันไม่ดูดครับ โพสอยู่เนี่ยเอาเท้าลงพื้นแล้วจับมันก็ไม่ดูดครับ

Thermaltake Matrix VX

ปล.ผมเอาเคสวางไว้บนชั้นไม้ ไม่รู้ว่ามันเกี่ยวกันหรือเปล่านะ
                          แต่คิดว่าไม่น่าเกี่ยวเพราะจับด้านหลังมันก็ยังดูดอยู่

Comment

Originally posted by Crossfires View Post
                            เคส lian-li ก็ไม่ดูดไม่ใช่หรอคับเพราะ อะโนไดซ์มาแล้ว
                            แน่นอนครับ ดูดครับ ยกเว้นจะต่อสายดิน

Comment

เคสอะไรก็ไม่ดูดครับถ้าต่อสายดินให้ถูกต้อง อันนี้พูดกันถึงระบบไฟ 3 ตาที่ต้องต่อสายดินนะครับ แต่ถ้าไม่ได้วางระบบมาแต่แรก (รวมถึงปลั๊ก 3 ตาตามบ้านแบบหลอกๆ ที่ไม่ได้ลงสายดินจริงๆด้วย) ก็คงต้องต่อสายดินจากเคสโดยตรง

Lian-Li ผมทั้งลูบทั้งคลำ นอนกอดทั้งคืนก็ไม่ดูด ต่อให้เปลือยไม่ใส่รองเท้าด้วยเอ้า!

Comment

Working...
                              X