Announcement

Collapse
No announcement yet.

EP31-DS3L ไม่จำค่า BIOS สำหรับ OC ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• EP31-DS3L ไม่จำค่า BIOS สำหรับ OC ครับ

เพิ่งซื้อมาเมื่อวาน เห็นมีคนเคยเจอปัญหามาก่อนไม่คิดว่าจะเจอเองครับ
    แค่ปรับค่า CPU HOST CLOCK CONTROL ให้เป็น enable แล้วเซฟก็ไม่ได้แล้วครับ
    เพิ่มบัสไปแค่ 1 ก็ไม่ได้ครับ เปลี่ยนแรมก็ไม่หาย เพิ่มไฟก็ไม่หาย
    Flash Bios ใหม่ทั้ง version เก่าและใหม่ก็ไม่หายครับ lock PCI-E ไว้ที่ 100 ก็ไม่ได้
    ตั้งเป็น AUTO ก็ไม่ได้ ถอดแบตออกทิ้งไว้แล้วใส่ใหม่ก็ไม่ได้ครับ
    ของเดิมใช้ G31M-S2L แล้วยกให้น้องก็เลยซื้อตัวนี้มาใช้แทน
    อุปกรณ์ทุกอย่างเหมือนเดิมหมดเปลี่ยนแค่ MB ครับ RAM ใช้ของ A-DATA 2G/800
    ตัว G31M-S2L ก็สามารถ OC ได้พอควรแต่ตัวนี้ไม่ได้เลย
    อีกเครื่องใช้ P31-DS3L ก็ OC ได้ปกติ
    ซื้อมาเมื่อวานไม่รู้ร้าน JIB จะให้เปลี่ยนตัวใหม่หรือเปล่า
    มีท่านใดแนะนำได้บ้างมั้ยครับ ขอบคุณครับ
    Last edited by kxtra; 3 Sep 2008, 20:34:38.

EP31-DS3L
    ลองใช้ไปเรื่อยๆก่อน แฟลชไบออสเป็นรุ่นใหม่สุด แล้วลอง oc ใหม่ดูครับ

Comment

ใช้มาตั้งแต่เช้าแล้วล่ะครับ ลอง BIOS F3 และ F4 แล้วครับ
      F3 ปรับบัสนิดเดียวก็บูทเครื่องตลอดเข้า BIOS ไม่ได้ครับ
      ต้อง clear bios ก่อน ส่วน F4 ปรับบัสแล้วบูทได้แต่จะคืนค่าตลอดครับ

Comment

ถ้าประกัน Scanner ก็เอาไปพันทิพเลยครับ

ผมก็บอกเค้าไปว่าปรับบัสไม่ได้ จะ Overclock เลยทำไม่ได้

ช่างเค้าช่วยได้ครับ

Comment

ทำใจครับ
          เคยใช้อยู่ ปล่อยไปล่ะ
          ลองทุกอย่างแล้วเหมือนกัน

Comment

ทำใจครับ
            เคยใช้อยู่ ปล่อยไปล่ะ
            ลองทุกอย่างแล้วเหมือนกัน

Comment

ของผมก็ oc ได้ปกติ ดี เเต่ต้องลองหลายๆครั้ง ไฟ เดิมๆ ไปได้ถึง 3.1 พอหลังจากนั้นไม่ผ่านตลอดส่งใสต้องเยอะกว่าเดิมเยอะเเน่ๆ
              ปล. CPU E2180

Comment

โชคดีที่ไม่ไปซื้อรุ่นนั้น แต่ก็เล็งไว้แล้ว ร้านไม่อื้ออำนวย โชคดีไป อุ่ย... นอกเรื่องไปนาน ลองหาไบออสเวอร์ชั่นที่มาตรฐานที่สุดมาลองแฟลชดูครับ ไม่จำเป็นต้องใหม่ที่สุดก็ได้ครับ แต่ขอให้ใช้ได้ลงตัวก็พอ

Comment

ผมมักจะเตือนคนที่คิดจะซื้อ กิ๊กกะบ๊วยรุ่น P31/EP31 P35/EP35 อยู่เสมอ ว่าถ้าอยาก OC อย่าไปแตะพวกนี้ โอกาสถูกหวยมันมีเยอะ เจอมากับตัว ไม่เจอกับตัว ไม่รู้จริงๆ ผมว่าบอร์ดมันมีปัญหาเยอะ แต่คนที่ซื้อไปแล้ว OC มันเป็นแค่ส่วนน้อย ส่วนใหญ่ก็ใช้เดิมๆ เลยไม่เจอปัญหา

ทางแก้ ซึ่งผมก็แก้ได้มั่ง ไม่ได้มั่ง

1. ถอดถ่านเมนบอร์ด ถอดสายไฟทั้งหมด ทิ้งไว้ 10 นาที
                  2. ประกอบใหม่ เปิดเครื่อง เลือกให้มันตั้งค่า BIOS ที่ Defult (อันแรก) แล้วมันจะรีเครื่อง
                  3. เข้า BIOS ทันที โดยไม่เข้าวินโดว์
                  4. ตั้งค่า วันที่ ให้เรียบร้อย แล้ว OC ไปเลยครับ ลาก Bus ไปก่อนเลย จะเอาเท่าไหร่ก็ลากไป เข้าวินโดว์ได้หรือไม่ ช่างหัวมันก่อน เซฟค่า รีเครื่อง ดูว่า บัสว่าลากไปหรือไม่ ถ้าจำค่าบัส เข้าวินโดว์ได้ จบ /ถ้าจำค่าได้ เข้าวินโดว์ไม่ได้ เพิ่มไฟ ทดแรมเอา/ถ้าไม่จำค่า กลับไปทำใหม่ตั้งแต่ข้อ 1

ทำไป 10 รอบ สำเร็จ 2 รอบ แต่ขอบอกไว้เลย ว่าไม่หายขาด อาจใช้ได้ 2-3 วัน หรืออาจอาทิตย์นึง ทำใจเถอะครับ รอบหน้าย้ายค่าย

Comment

โดนกันอีกแล้วเหรอเนี่ย

Comment

น่าเห็นใจครับ
                      ผมใช้ EP31 อยู่เหมือนกัน
                      ไปดูผล OC ผมที่ลายเซ็นต์แล้วกัน
                      ว่า OC ได้รึเปล่า?
                      ผมว่าน่าจะเป็นบาง Week น่ะครับ
                      ทำใจครับ..
                      พอดีของผมผ่านฉลุย!!

Comment

น่าเห็นใจครับ
                        ผมใช้ EP31 อยู่เหมือนกัน
                        ไปดูผล OC ผมที่ลายเซ็นต์แล้วกัน
                        ว่า OC ได้รึเปล่า?
                        ผมว่าน่าจะเป็นบาง Week น่ะครับ
                        ทำใจครับ..
                        พอดีของผมผ่านฉลุย!!

Comment

EP31 เห็นเป็นกันบ่อยจังเลย

Comment

Working...
                          X