Announcement

Collapse
No announcement yet.

เพื่อนๆมีวิธีกั้นเสียงไม่ให้กระหึ่มไปห้องข้างๆยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ปิดรูในห้องให้หมด เช่นที่ประตูมีช่องว่างระหว่างพื้นก็หาผ้ามาอุด ที่หน้าต่างอาจคลอนๆก็เอากระดาษยัด และหาที่บุเสียงชนิดต่างๆตามกำลังเงินมาแปะๆให้ทั่วห้อง ทั้งรังใส่ไข่ โฟมเก็บเสียง หรือถ้ามีงบก็ทำห้องเก็บเสียงไปเลยครับ ข้างนอกเงียบ สนิทแน่นอน

Comment

Originally posted by camera View Post
      ปิดรูในห้องให้หมด เช่นที่ประตูมีช่องว่างระหว่างพื้นก็หาผ้ามาอุด ที่หน้าต่างอาจคลอนๆก็เอากระดาษยัด และหาที่บุเสียงชนิดต่างๆตามกำลังเงินมาแปะๆให้ทั่วห้อง ทั้งรังใส่ไข่ โฟมเก็บเสียง หรือถ้ามีงบก็ทำห้องเก็บเสียงไปเลยครับ ข้างนอกเงียบ สนิทแน่นอน
      ใช่ๆเห็นด้วย แนะใช้ปูนหรือซิลิโคนทาตามประตูหน้าต่างช่องระบายอากาศ ปิดให้หมด รับรองเสียงไม่ออกอากาศไม่เข้าแน่

Comment

จริงๆงบก็ได้ถึงสี่ห้าพันอะครับ
        อยากได้ซัก 6 ไดรเวอร์ 2 ซับขึ้นไป

เอาไว้ เล่นเกม เป็นหลัก เลยครับ
        ฟังเพลงไม่ได้เปิดเสียงดังเท่าไหร่

มีคนแนะนำ Razor Barracuda HP-1 เอามาใช้คู่กับ Barracuda AC-1 แต่การ์ดผมดันเป็น X-fi FPS
        เห็นหลายๆ comment เว็บนอกบอกว่าใช้ๆไปลำโพงข้างในจะค่อยๆพังไปทีละตัวสองตัว

เลยไม่รู้จะใช้อะไรดี หูฟัง Fatal1ty ของ Creative ก็เสียงแย่เหลือเกิน

ยังไง ขอคำแนะนำทีครับ อยากเล่นเกมดังๆ แบบไม่โดนแม่ด่าเหอๆ

ส่วนจะทำห้องเก็บเสียงนี่คงต้องหาตังไปอุดรูหลังคาบ้านก่อนอะครับ

Comment

คงต้องซื้อการ์ดดีๆ และที่ครอบหูแล้วล่ะ มันcontrolได้ดีกว่าหูฟังแบบอื่น

Comment

ค่าทำห้องรวมกันหมด คิดว่าซื้อหูฟังดีๆได้เลยครับ

Comment

เดี๋ยวผมว่างเมื่อไหร่จะลองปรึกษาคนรู้จักให้นะครับ

ผมก็อยากทำห้องเก็บเสียงเหมือนกัน

ผมซื้อลำโพงราคา 3,500 ตอนนี้ผมใช้แค่ 150 เองครับ

Comment

มาปูเสื่อรอด้วยคนคับ

Comment

เท่าที่เรียนมานะครับเอาแบบง่ายๆ ให้เอาโฟมปิดพนังทุกด้าน แล้วก๋เอาแผ่นไม้อัดบังโฟมอีกที ถ่าห้องท่านไม่กว้างมากนะ มันจะช่วย absorb เสียงไปได้มาก

ถ้าไม่มีม่านก็เอาเสื้อของท่านอะ มาแขวนตามพนัง ตากแห้งไปในตัวด้วย absorb กว่าม่านอีก

Comment

กั้นยังไงก็มีเสียงลอดไปครับ ดูอย่างห้อมซ้อมดนตรีซิ กั้นแบบจริงๆจังๆ แต่อยู่ไกล้ๆห้องก็ยังได้ยินอยู่ดี

เอาเงินไปเช่าห้องข้างๆห้องเราทั้ง2ห้องเลยครับ ซ้ายขวา ทีนี้ก็ไม่มีไครอยู่ได้ยินเสียงเราดังแล้วครับ แถมเป็นกำแพงกั้นเสียงไปไนตัว อิๆๆ

Comment

Originally posted by For Fun View Post
                      เดี๋ยวผมว่างเมื่อไหร่จะลองปรึกษาคนรู้จักให้นะครับ

ผมก็อยากทำห้องเก็บเสียงเหมือนกัน

ผมซื้อลำโพงราคา 3,500 ตอนนี้ผมใช้แค่ 150 เองครับ

ถ้ามีงบก็ทำห้องต่างหากได้ คล้ายตู้โทรศัพท์อ่ะ แต่กว้างหน่อยเพื่อรวมโต๊ะคอม หรือทำตู้รอบเก้าอี้แทนแล้วเจาะรู2รู้สำหรับแขนยืดออกไปวางแป้นคีย์บอร์ด นึกภาพออกไหม เหมือนใส่ชุดการ์ตูนวอร์ลดีย์นีย์เล่นคอมอ่ะ แต่เป็นตู้เท่านั้น

Comment

ไม่อยากยุ่งยากลำบากมากมาย ผมว่าซื้อหูฟังง่ายกว่าครับ

Comment

ลองอ่านข้อมูลนี้ดูคับ
                          http://www.htg2.net/index.php?action...;topic=29589.0

อันนี้ข้อมูลแผ่นอคูสติกบอร์ด
                          อุดมไม้ไทย หลังการบินไทยหลานหลวง
                          02-281-4089, 02-281-9612
                          ซับเสียงก้อง-กันเสียงออก-ลดเสียงเข้า
                          หนา 12 มม 60*60 แผ่นละ65 บาท (ยี่ห้อ ยูนีเทค)

หรือ
                          บริษัท หลุยส์ ตี.เลียวโนเวนส์ (ประเทศไทย) จำกัด
                          02-2069500

หรือ
                          แผ่นเก็บเสียงซื้อได้ที่....คุณวรชิต 084-098-2991 ราคา
                          1.แผ่นอะคูสติก ขนาด 60x120 cm ความหนา 12 mm ราคา 97- / แผ่น
                          2.แผ่นอะคูสติก ขนาด 60x120 cm ความหนา 15 mm ราคา 109- / แผ่น
                          รับประกันการไม่แอ่นตัวจนสังเกตุได้ เป็นเวลา 10 ปี
                          ลายตัวหนอน Fissure - ลายจุด Pinpoint

*******แผ่นอคูสติกบอร์ดช่วยซับเสียงได้ 90 - 95%*******

Comment

ขอบคุณมากครับ

ตัดใจไปซื้อ Barracuda มาเรียบร้อย

Comment

กลัวโดนขวาน มาจามสถิตอยู่หน้าห้อง เพราะไอ้ซัพ 10 นิ้ว นี่เหมือนกัน มันทะลุไกล๊ไกล

Comment

แล้วถ้ากลับกันหละครับ
                                ถ้าอยากกันเสียงจากห้องข้าง ๆ

Comment

Working...
                                X