Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีแก้ไฟคอมดูดอย่างง่ายๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วิธีแก้ไฟคอมดูดอย่างง่ายๆ

โดยเฉพาะไม่มีสายดิน

เพิ่งลอง เอาสายไฟไปพันกับน็อตข้างหลังเคสแล้วเปลือยสายอีกด้านให้สัมผัสกับพื้นแปะไว้ ของผมวางใต้เสื่อ (เปลือยเยอะๆหน่อยมันจะได้ลงดินดี) มันเลิกดูดไปเลย เพราะคนเราเป็นฉนวนมากกว่าสายไฟมันเลยวิ่งไปทางสายไฟแทนที่จะผ่านเรา

ผมถอดที่รองใต้เคสออกวางกับพื้นเลยก็ไม่ดูดนะ

Comment

ผมห้องพื้นไม้เลยไม่ดูด เกี่ยวมั้ย

Comment

ไม่รู้เรื่องอะ หลักการมันยังไงหว่า

Comment

Originally posted by heroin View Post
          ผมห้องพื้นไม้เลยไม่ดูด เกี่ยวมั้ย
          เกี่ยว ครับ

ไม้ไม่นำไฟฟ้า ที่ไม่สูงมาก จะบอกไม่นำเลยเป็นไปไม่ได้

ไฟแค่ 220 ไม้จึงไม่เป็นตัว เนี่ยวนำไฟฟ้า

แต่ ถ้าไม้เปียก ละก็ โทรหา วัดได้เลย

Originally posted by evilbenx View Post
          ไม่รู้เรื่องอะ หลักการมันยังไงหว่า
          เป็นการนำไฟฟ้าส่วนเกินที่รั่วออกมา ยังบริเวณผิวสัมพัส (ไฟรั่ว)

นำลงสู่ดินโดยการเดินสายไปลงไปในดิน หรือ วัตถุที่สามารถเหนี่ยวนำกระแสไฟฟ้า ลงสู่ดินได้

ป.ล ถ้าหาก ฝนตกฟ้าผ่า ไปอยู่ใกล้ๆแถวนั้นที่มันฝ่าลงดิน ก็ใช่ว่าจะปลอดภัย
          ~@~ปิดทองหลังพระ....พระราชดำรัส.~@~
          ......พระเจ้าอยู่หัวทรงแย้มพระสรวล ก่อนที่จะมีพระราชดำรัสตอบด้วยพระสุรเสียงที่ส่อพระเมตตาและพระกรุณาว่า......
          ~@~...ปิดทองไปข้างหลังพระเรื่อยๆ แล้ว ทองจะล้นออกมาที่หน้าพระเอง...~@~
          sigpic

Comment

ก็เอาสายไฟ พันกับน็อตหลังเคสแล้วเอาปลายสายไฟอีกด้านไปจิ้มดินหรือพื้นซีเมนต์ก็ได้
            ไฟมันจะไหลลงดินไปครับ มันก็เลยไม่วิ่งผ่านเรา ^^ ความรู้เด็กวิดวะไฟฟ้ามีแค่นี้แหละ 555+

Comment

ผมมีอีกวิธีคับ ถอดปลั๊กออกคับไม่มีดูด

( ขำๆคับ อย่าซีเรียส )

Comment

ไปอ่านจากนี้จะเข้าใจเยอะขึ้นง๊าบบบบ
                http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/...p?topic=5624.0

Comment

ง่ายๆก้อตอกตะปูไว้ที่พื้นหลังเคส แล้วนำสายเปลือยไปพันไว้รอบตะปู

ช่วยได้เยอะครับ

Comment

ไม่ทำดีกว่า ชอบไฟดูด(ถ้าอย่างอื่นคงดีกว่านี้) ตื่นเต้น เสียวดี วันๆจะได้มีอะไรทำให้ตกใจเล็กๆน้อยๆ มันส์ดี

Comment

ของผมเมื่อ 6 ปีก่อนก็ไฟก็ไม่ดูดครับ เพิ่งมาดูเมื่อ 2 ปีที่แล้วเอง...........อ้อออออออ รู้แล้วๆ ฮาๆ 6ปีก่อนไม่มีคอมให้ไฟดูดครับ 5555+

Comment

ของผมพื้นดินพอดีครับ 5 5 5

Comment

.
                          Last edited by Hang998; 19 Aug 2011, 11:57:07.

Comment

ฮ่าๆๆๆ โชคดีไป เสื่อน้ำมัน ไม่ดูด

Comment

อยากรู้ว่า ถ้าบ้านเป็นชั้น 2 หรือชั้น 3 แต่ไม่ได้ต่อสายกราวลงดินมาให้ และบ้านเป็นบ้านปูน

ถ้าเกิดเราเอาสายไฟด้านนึงต่อยึดกับเคส แล้วเอาสายไฟอีกด้านนึง พันตะปูที่ตอกเข้ากับผนังปูนบ้าน แล้วอาการไฟดูดจะหายมั้ยครับ ใครรู้ช่วยบอกทีครับ จะได้ลองทำดู

Comment

Working...
                              X