Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหานี้เป็นเพราะแรมหรือเปล่าอ่ะคร้าบบบบบบ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหานี้เป็นเพราะแรมหรือเปล่าอ่ะคร้าบบบบบบ

ซื้อ corsair 1024/800 *2
    ใช้ไปสักพัก มันค้างครับ
    ลองเทสโดยเอาออกมา 1 ก้อน แล้วค้างเหมือนเดิม
    เลยเปลี่ยนอีกก้อนมาใช้แทน ปรากฎว่าใช้ได้ไป 2-3 วัน
    มันดันค้างเหมือนเดิมครับ
    วอนท่านผู้รู้ช่วยด้วยครับ

spec
    CUP E8400
    M/B P5Q
    VGA HD4870
    PSU OCZ 600 W
    HD WT 160 GB

แนะนำว่าลายหน้าสัมผัสของแรมออาจจะสกปรก ลองเอายางลบมาลบแรมทั้งสองตัวแล้วใส่เข้าไปใหม่ครับ

Comment

ลองเอายางลบถูๆ ตามที่ค้างบนบอกครับ แล้วก็ลอง memtest ดูครับ เอาแบบ default ไม่ต้อง oc ก่อนน่ะคับ ไม่แน่อีกแถวอาจจะมีปัญหาก็ได้ครับ ถ้าเป็นอย่างงี้

Comment

แรมส่วนใหญ่ เกิดปัญหาจะจอฟ้านะ แต่ก็มีส่วนน หรือ..ไฟไม่พอป่าวคับ

Comment

ผมลองใช้ยางลบทำตามด้านบนแล้ว
          อาการณ์เหมือนเดิมเลยครับท่าน

ส่วนเรื่องที่ว่าไฟไม่พอนั้นผมใช้ ocz 600 w ไฟไม่พออีกหรือครับ
          วอนท่านผู้รู้ช่วยหน่อยนะครับ

Comment

ดันๆๆๆช่วยหน่อยครับ

Comment

ตะเองลองปรับ CL และไฟ ตามสเป็กเดิมๆของแรม แล้วลองใช้ memtest ดูยัง ....

Comment

จะมาแนะนำเหมือนท่านด้านบนเลยครับ

Comment

อาจจะสลอทแรมเสีย หรือเสียทั้งบอร์ด

Comment

ผมก็เคยเป็นครับ corsair 1 GB /800 *2 ใช้ได้ 2 วันเปลี่ยนเป็น OCZ เลยครับ

Comment

Working...
                    X