Announcement

Collapse
No announcement yet.

PRI_IDE และ PRI_EIDE ใช้งานต่างกันยังไงคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• PRI_IDE และ PRI_EIDE ใช้งานต่างกันยังไงคับ

ต่างกันยังไงครับ ถ้าผมมี dvd rom และ dvd rw ผมจะใช้ socket ตัวไหนดีและต้องใช้ สายแพ80เส้นหรือเปล่าครับ คือผมไม่ค่อยเข้าใจคำว่า DMA กะ ATA น่ะครับ

art

ตอบคุณ FEAMA ProJect ไอ้เรื่องที่กล่าวมาหนะผมไม่ งง หรอกแต่ไอ้ socket หนะ งง มันเกี่ยวอะไร ง่ะ คำว่า socket มันใช้กะ mainboard (ที่ใส่ CPU) หนะครับ ไอ้ DVD ROM หนะมันไว้ใช้อ่านแผ่น Dvd ส่วน DVD-RW นั่นไว้สำหรับเอาไว้เขียนข้อมูลลง DVD ไงครับ มันก็คือเครื่องไรท์ DVd เท่านั้นเองหละไม่มีไรหรอก ส่วนสายแพนั่นก็ใช้แบบเดียวก็ hdd นั้นหละ (สายแพ 80 )ส่วน ATA นั่นเช่น ATA33 ATA100 อะไรพวกนี้คืออัตราก็ส่งข้อมูลก็เท่านั้นหละครับส่วน DMA ก็คลายๆกันหนะครับ(ลืมไปแล้วหละ)เดี๋ยวว่างๆจะหาข้อมูลให้นะรู้สึกว่ามันจะเหมือนกันมั้งไม่แน่ใจง่ะ

Comment

งั้นตอบไปเลย คือมันเหมือนกันหนะหละครับ เพียงแต่ว่าแล้วแต่ว่าเขาจะเรียกว่าอะไรก็เท่านั้น ส่วนไอ้รูปที่ให้มานั้นหนะเป็น mainboard socket 775 ของ intel เท่านั้นหละ
      art

Comment

80 แพรดีกว่า 40 อยู่แล้วครับ
        แต่ว่าอีกเรื่องผมไม่รู้

Comment

เสียบอันไหนก็ได้

แต่ถ้าจะเอาความรู้ จะบอกให้ก็ได้ว่า EIDE มันทำเพื่อรองรับ ATA 133 ซึ่งอยู่ใน HDD ของ Maxtor

DMA ATA ก็คือระดับอัตราการรับส่งข้อมูล แต่แบ่งคนละแบบ

เอาเป็นว่า ใช้ 80 เส้นไปให้หมดนั่นแหละ ไม่ต้องมาเลือกหรอกครับ

Comment

แหะๆขอโทษครับ socket ที่ผมหมายถึงก็คือ อันสีฟ้าๆ กับแดงๆในรูปน่ะครับ ขอโทษอีกทีที่สื่อความหมายผิด แต่ก็ขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบนะครับ

Comment

ปกติแล้ว พวก cd ใส่ช่องสีฟ้า
              hdd สีส้ม (ในรูปอ่ะน่ะ) ดูท่ารูปเป็นบอดที่รองรับการ raid แปป ata

แต่ว่าเสียบช่องไหนก็ได้เหมือนกันหมด

ถ้ามีพวก cd 2 อันขึ้นไป แนะนำต่อแยกเลยครับ จะเร็วกว่า ยิ่งเห็นผลเมื่อ copy พร้อมๆกัน

Comment

อันไหนก็ได้ครับ แต่โดยทั่วไป Pri.จะใช้ต่อ HDD เพราะจะเร็วกว่า(ความเร่งด่วนสูงกว่า) ส่วน Sec.จะต่อกับ Optical Drive ครับ

Comment

Working...
                X