Announcement

Collapse
No announcement yet.

p5gd1 ตั้งบู๊ตซีดีจากไบออสไม่ได้(ไม่เป็น)ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• p5gd1 ตั้งบู๊ตซีดีจากไบออสไม่ได้(ไม่เป็น)ครับ

เครื่องผมสเปคดังนี้ p4(630) m/b p5gd1 ram corsair vs 512*2 vga x1600pro

harddisk 1sata 1ide

พอเครื่องบู๊ตเข้าไบออส มันจะรันผ่านการแสกน ide ก่อน ซึ่งจะเป็นcd-dvdของเครื่องผม

แล้วพอเข้าไปในไบออส ในหน้าแรก ปรากฏบอร์ตideอยู่สามพอร์ต อยู่ที่firstเป็นslave(ฮาร์สดิสide)
    และอยู่ที่thirdเป็นmaster(ตัวsata) ไบออสdetectเจออยู่แค่สองพอร์ตนี้อ่ะครับ

ซึ่งปรากฏว่าเป็นฮาร์สดิสทั้งหมดแล้วมองหาซีดีรอมไม่เจอ

แต่ในหน้าbootสามารถตั้งค่าบู๊ตจากซีดีได้(มาเจอซีดีแค่ในหน้านี้) แต่ตั้งแล้วปรากฏว่าไม่บู๊ต

ผมจะปรับยังไงให้สามารถบู๊ตจากซีดีรอมได้ครับ จะลงวินโดวส์ใหม่อ่ะครับ ขอบคุณครับ
    Last edited by naiaod; 15 Jan 2007, 20:38:45.
Working...
X