Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีไดเวอร์จอยXbox360เปลี่ยนจาก4แกนเป็น8แกนไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีไดเวอร์จอยXbox360เปลี่ยนจาก4แกนเป็น8แกนไหมครับ

ปรกติใช้จอย Ps2 เสียบต่อกับPcมาตลอด..
    แต่เนื่องจากเห็นเกมส์ Xbox360ที่ถูกพอทมาลงPcหลายเกมส์และเวลาเล่นก็มักจะมีการตั้งค่า Config แบบตัวจอย Xbox360

เลยตัดสินใจซื้อ จอย Xbox360 มาใช้แต่เพิ่งรู้ว่าเจ้าจอยนี้ มันมีแค่ 4แกนอ่ะ เลยทำให้บังคับเกมส์ วินนิ่งได้ไม่สมบูณแล้ว เวลาเลี้ยงเฉียง (ผมเล่นใช้ แกนอนาลอค) ไม่ดีเท่า จอยPs2 เลย

ได้ยินมาว่า มีไดเวอร์ของ Xbox360 ที่ทำให้เป็น 8แกน ไม่ทราบว่าใครพอรู้ไหมครับว่าโหลดที่ไหน ช่วยทีครับ เล่นไม่มันเลย (ซื้อมา 1500บาท
    )

สลับจอยเอาก็ได้ครับลดค่าเสื่อมให้จอยแพงๆด้วยเวลาเล่นวินนิ่งงะ

Comment

เอ่อ... ถ้านับตามDriver Direct Inputที่ทำให้เล่นเกมทั่วไปได้ จอยนี้มี5แกนนะครับ เพราะว่ามันนับขึ้น-ลง ซ้าย-ขวาด้วย +Shoulder Axis
      แถบแดงๆน่ะ เค้าก็เรียกว่าแกนเหมือนกันนะครับ เป็นAnalogเหมือนกันครับ ดังนั้นXbox360แกนมากกว่าPS2ครับ เพราะมันเพิ่มShoulder Axisมาด้วย แถมเกมเก่าๆบางเกมไท่รองรับการใช้Axisตรงนี้เป็นปุ่มด้วย เอากะเค้าดิ!!

ส่วนเกมที่รองรับXinputจริงๆ ปุ่มLT RTมันจะคิดแยกเป็นคนละแกนกันนะครับ ดังนั้นไม่ต้องเป็นห่วงครับ (ลองมาแล้วกะRace Driver GRIDและ CMR DiRT)

ข้อมูลเพิ่มเติมดูกระทู้ปักหมุดด้านบนนะครับ มีทุกอย่างยันDrive Modที่ท่านอยากได้
      จริงๆแล้วDriverที่ทำให้แยกทุกอันเป็น1แกน..(ทำให้เป็น8แกนนั่นหล่ะ) ไม่แนะนำครับ ผมลองแล้ว ใช้ได้ก็จริง ปรับDeadzoneได้ด้วย แต่จอยท่านจะหมดคุณสมบัติความเป็นจอยXbox360เลย คือว่า เกมจะไม่เห็นจอยท่านเป็นXInputอีกแล้ว.. เวลาเข้าเกมมันจะไม่เห็นเป็นจอยXbox360นะครับ จะเห็นเหมือนจอยธรรมดาทั่วไป สำหรับบางเกมจะทำให้เล่นไม่ได้เลยเช่น CRYSIS, Bioshock
      ถ้าอยากลองก็ไม่เป็นไรครับ เอาเป็นว่าDriverตัวนี้ทำผมลงWindowsใหม่ไป2รอบแล้ว แถมใช้กับVistaไม่ได้ด้วยนะครับ

แถมSSให้ แต่แนะนำว่าใจไม่ถึง ไม่มีเวลาว่างพอลงWindowsใหม่ถ้าDriver Xbox360เจ๊ง อย่าลอง

เรื่องคุณภาพของAnalog สำหรับผมพวกCross Platformมันห่วยพอๆกันล่ะครับ ถ้าจะเล่นกับPCแล้วเกมรองรับจอยDirect Input ผมหนีไปเล่นLogitech, Saitek, Thrustmasterดีกว่า

ปล. ต้องมาEdit ใน Firefox... Google Chromeพิมพ์ไทยพอลบแล้วมั่วชะมัด
      ปล.2 อ่านแถวๆกระทู้ปักหมุด หรือSearchก่อนนะครับ บางคำถามมีคนตอบไว้เยอะแล้ว
      Last edited by Beaver_XT; 4 Sep 2008, 16:43:40.

Comment

ผมก็เล่น จอย xbox กับเกมส์ pes2008 ไม่เห็นมีปัญหาอะไรเลยครับ บังคับได้ไม่ต่างจากจอย ps2 เลยครับ อนาล็อคก็ละเอียดเหมือนๆกันเลย ผมลงไดรเวอร์ที่แถมจากแผ่น แล้วมันก็อัปเดตให้เวลาเข้าเน็ต

Comment

Originally posted by Beaver_XT View Post
          เอ่อ... ถ้านับตามDriver Direct Inputที่ทำให้เล่นเกมทั่วไปได้ จอยนี้มี5แกนนะครับ เพราะว่ามันนับขึ้น-ลง ซ้าย-ขวาด้วย +Shoulder Axis
          แถบแดงๆน่ะ เค้าก็เรียกว่าแกนเหมือนกันนะครับ เป็นAnalogเหมือนกันครับ ดังนั้นXbox360แกนมากกว่าPS2ครับ เพราะมันเพิ่มShoulder Axisมาด้วย แถมเกมเก่าๆบางเกมไท่รองรับการใช้Axisตรงนี้เป็นปุ่มด้วย เอากะเค้าดิ!!
          [ATTACH]205541[/ATTACH]
          ส่วนเกมที่รองรับXinputจริงๆ ปุ่มLT RTมันจะคิดแยกเป็นคนละแกนกันนะครับ ดังนั้นไม่ต้องเป็นห่วงครับ (ลองมาแล้วกะRace Driver GRIDและ CMR DiRT)

ข้อมูลเพิ่มเติมดูกระทู้ปักหมุดด้านบนนะครับ มีทุกอย่างยันDrive Modที่ท่านอยากได้
          จริงๆแล้วDriverที่ทำให้แยกทุกอันเป็น1แกน..(ทำให้เป็น8แกนนั่นหล่ะ) ไม่แนะนำครับ ผมลองแล้ว ใช้ได้ก็จริง ปรับDeadzoneได้ด้วย แต่จอยท่านจะหมดคุณสมบัติความเป็นจอยXbox360เลย คือว่า เกมจะไม่เห็นจอยท่านเป็นXInputอีกแล้ว.. เวลาเข้าเกมมันจะไม่เห็นเป็นจอยXbox360นะครับ จะเห็นเหมือนจอยธรรมดาทั่วไป สำหรับบางเกมจะทำให้เล่นไม่ได้เลยเช่น CRYSIS, Bioshock
          ถ้าอยากลองก็ไม่เป็นไรครับ เอาเป็นว่าDriverตัวนี้ทำผมลงWindowsใหม่ไป2รอบแล้ว แถมใช้กับVistaไม่ได้ด้วยนะครับ

แถมSSให้ แต่แนะนำว่าใจไม่ถึง ไม่มีเวลาว่างพอลงWindowsใหม่ถ้าDriver Xbox360เจ๊ง อย่าลอง
          [ATTACH]205543[/ATTACH]

เรื่องคุณภาพของAnalog สำหรับผมพวกCross Platformมันห่วยพอๆกันล่ะครับ ถ้าจะเล่นกับPCแล้วเกมรองรับจอยDirect Input ผมหนีไปเล่นLogitech, Saitek, Thrustmasterดีกว่า

ปล. ต้องมาEdit ใน Firefox... Google Chromeพิมพ์ไทยพอลบแล้วมั่วชะมัด
          ปล.2 อ่านแถวๆกระทู้ปักหมุด หรือSearchก่อนนะครับ บางคำถามมีคนตอบไว้เยอะแล้ว

อ่าขอบคุณมากเลยครับ หรือคงเพราะผมใช้ไม่ชินมือ เลยเกิดอาการคิดไปเองว่ามันเลี้ยงเฉียงไม่ดี (Pes2008) ขอขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล

Comment

4 ทิศทางเป็น 8 ทิศทางรึเปล่า หรือ แกนอนาลอค

ถ้า 4 ทิศทางเป็น 8 ทิศทาง มันก็ซัพพอร์ตอยู่แล้วหนิครับ

ถ้าไม่ถูกใจลอง โหลด xpadder มาดูครับ

http://xpadder.com/

เป็นโปรแกรม จำลองเม้าคีบอร์ด สำหรับเกมที่ไม่ซัพพอร์ตจอย

แล้วมันมีให้ตั้งทิศทาง

ผิดไงขออภัย
            Attached Files

Comment

Originally posted by เจ้าพ่อวินนิ่ง View Post
              ผมก็เล่น จอย xbox กับเกมส์ pes2008 ไม่เห็นมีปัญหาอะไรเลยครับ บังคับได้ไม่ต่างจากจอย ps2 เลยครับ อนาล็อคก็ละเอียดเหมือนๆกันเลย ผมลงไดรเวอร์ที่แถมจากแผ่น แล้วมันก็อัปเดตให้เวลาเข้าเน็ต
              เป็นไปได้ไหมครับว่าผมเล่นไม่ชินมือง่ะ เพราะซื้อเล่นจอยXbox360ครั้งแรก

Comment

Originally posted by composure View Post
                4 ทิศทางเป็น 8 ทิศทางรึเปล่า หรือ แกนอนาลอค

ถ้า 4 ทิศทางเป็น 8 ทิศทาง มันก็ซัพพอร์ตอยู่แล้วหนิครับ

ถ้าไม่ถูกใจลอง โหลด xpadder มาดูครับ

http://xpadder.com/

เป็นโปรแกรม จำลองเม้าคีบอร์ด สำหรับเกมที่ไม่ซัพพอร์ตจอย

แล้วมันมีให้ตั้งทิศทาง

ผิดไงขออภัย
                ช่ายครับหมายถึง 4ทิศเป็น 8ทิศครับ ยังไงขอลองตัวนี้ (ลองแล้วต้องลงวินโด้ใหม่ป่าวอ่า บอกทีมีผลกระทบอะไรป่าวเอ่ย)

Comment

^
                  ^
                  ^
                  ลองแล้ว มันไม่เป็นอนาลอกอ่ะท่าน.. เอาไว้เล่นเกมที่ไม่Supportจอยอ่ะพอไหว

แต่ถ้าเกมมันไม่Supportจอยจริงๆ ผมใช้Saitek Cyborgครับ สามารถใช้แทนMouseแบบค่อยๆเลื่อนได้ด้วย อิๆ

Comment

Originally posted by ending View Post
                    ช่ายครับหมายถึง 4ทิศเป็น 8ทิศครับ ยังไงขอลองตัวนี้ (ลองแล้วต้องลงวินโด้ใหม่ป่าวอ่า บอกทีมีผลกระทบอะไรป่าวเอ่ย)
                    ไม่มีผลกระทบต่อเครื่องครับ โปรแกรมไม่ต้้อง install ด้วย

มีผลกระทบต่อตัวเองครับ ต้องศึกษาอยู่ซักพัก

ต้องมานั่งตั้งปุ่มใน xpadder อะครับ

แล้วก็จอยมันไม่สั่นเพราะ คอมมันคิดว่าบังคับจากคีบอร์ด+เม้าส์

ส่วนตัวคิดว่าไม่ชินมือแหละครับเลยรู้สึกว่ามันบังคับได้ 4 ทิศทาง

(ตามรูป) ที่ตั้ง 8 way standard คือ เมื่อเราหักเฉียง โปรแกรมอ่านค่าว่าเฉียง
                    และ 4 way standard ถ้าเราหักเฉียง โปรแกรมมันจะอ่านว่าบอด เหมือนไม่ได้กดปุ่มนั้น(หักได้เฉพาะ 4 ทิศ)

นอกเรื่อง: โปรแกรมนี้ทำให้จอย xbox มีุคุณค่ามากขึ้น เอามาใช้บังคับ เม้าเล่นเวปบราวเซอร์ได้
                    (ถึงจะสู้เม้าไม่ได้ก็เหอะ แต่ก็แปลกดี)

และก็เล่น cod4 ด้วย(ปกติเกมไม่ซัพพอร์ตจอย) เล่นด้วยจอยสนุกอีกแบบครับ แต่ต้องทนเวียนหัวไปฝึกใช้ 2 อาทิตย์

Comment

ขอบคุณมากครับ ทั้ง 2ท่าน

Comment

ท่านเล่นไม่ชินมือเองแหล่ะครับ
                        ถ้าชินแล้วเดี๋ยวก็ลืมจอยเพล เพราะของผมฝุ่นจับไปนานแล้วครับ

Comment

เปลี่ยนเหมือนกันเลย ตอนแรกไม่ชิน ตอนนี้พี่เจิดยิงสุดๆๆๆๆๆๆๆ

Comment

เจิดนี่ไม่ต้องพูดถึงเชียว อย่าเปิดพื้นที่แถว 2เชียวมีเสียบตาข่าย เคี้ยกๆๆ อ่ะแห่ม..ออกอาการเกินไปนิด

Comment

Working...
                            X