Announcement

Collapse
No announcement yet.

NTLDR is missing ----> มันคืออะไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• NTLDR is missing ----> มันคืออะไรครับ

จากที่ใช้ๆอยู่ไปไม่นาน ก็พบปัญญาคือ เปิดเครื่องแล้ว พอBOOT ได้ซักพัก ก็เกิดการแจ้งเตือนว่า

NTLDR is missing
    Press Ctrl+Alt+Del to restart.

ทำตามแล้วก็ยังขึ้นหน้าเดิม มานเป็นที่อะไรครับ ต้องการใช้คอมด่วน
    Spec com

AMD Athlon 64 3500+
    M2N-E
    Kinton DDR2 667 512*2
    PX 7300GT
    HDD SATAll 160G

อาการนี้เกิดได้ หาฮาร์ดดิสก์ไม่เจอ เข้าไบออสดูว่า ดีเทคฮาร์ดดิสก์เจอหรือไม่ ถ้าไม่เจอลองเช็คสายต่อฮาร์ดดิสก์ใหม่ครับ

Comment

พี่นัดก๊าบ ผมเช็กดูแล้วครับ ในBios มาก็แจ้งว่าพบHDD แต่ไม่Bootเข้าวินโด้ แก้ยังไงได้บ้างครับพี่นัด

Comment

แปลว่าหาไฟล์บูต เข้าวินโด์ไม่ได้ อาจจะต้องลงใหม่ครับ

Comment

ได้โอเวอคล๊อกมั้ยครับ
          ผมเคยโอเวอคล๊อกแล้วเป็นแบบนี้พอปรับกลับก็หาย ถ้าไม่งั้นก็คงสาเหตุอื่นนะครับ
          เช่นสายเชื่อมต่อหรือแรมก็เป็นไปได้นะครับ

Comment

ขอบคุณพี่นัดแล้วก็คุณnicolas มากเลยงับ ไม่อยากลงใหม่เลยอะ ไม่มีHDD ย้ายข้อมูลด้วยจิ
            เวงกำ

ลืมบอกไปครับว่า ก่อนจะขึ้นหน้า

Press Ctrl+Alt+Del to restart.

หน้าแรกเตินว่า CMOS Error

ให้กด F1 หรือ Del เข้าBios งับ

Comment

ใส่แผ่น window แล้ว repair

Comment

Originally posted by guru View Post
                แปลว่าหาไฟล์บูต เข้าวินโด์ไม่ได้ อาจจะต้องลงใหม่ครับ

ตามนั้นครับ ผมเป็นบ่อย ลากมากไปหน่อย เป็นงี้ทุกทีเลย หุหุหุ
                ลงวินโวส์ใหม่เลยครับ ไฟล์บู๊ตวินโดวส์มันไป ที่ชอบ ทีชอบ แล้ว

Comment

Working...
                X