overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 13 of 13

Thread: จะซื้อเลนล์มี2ตัวครับเลือกตัวไหนดี

OverclockZone Member SuperOIL's Avatar
    กองบิน1 โคราช เดอะมอลล์

Default จะซื้อเลนล์มี2ตัวครับเลือกตัวไหนดี

พอดีอยากซื้อเลนล์ที่ถ่ายได้หลากหลายช่วงครับ ก็เลยดูรู้สึกจะมีช่วง
    28-300 แล้วก็ 18-200 อยากทราบว่าซื้อช่วงใหนดีครับ ขอเหตุผลด้วยครับ
    ไม่เอาเลนล์แบรด์นนะครับ (เอาแบบถูกๆหน่อยครับ ประมาณ Sigma Tamron ประมาณนี้)

ผมดู 18-200 ก็มีSigma มีช่วยลดการสั่น ก็ประมาณ13k
    ส่วน 28-300 มี 2ตัว Sigma 28-300mm f/3.5-6.3 DG Macro ราคา 12K
    Tamron AF28-300mm F/3.5-6.3 XR Di ราคา17K

28-300 ไม่เข้าใจเหมือนกันครับว่า ทำไมราคามันต่างกันจัง ใครร๔ช่วยอธิบายหน่อยครับ

เลือกตัวไหนดีครับ 1ใน3 ตัวนี้หรือมีตัวอื่นเสนอช่วยบอกหน่อยครับ

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

ตอบไม่ได้ครับ ต้องลอง....ครับ ระยะใกล้เคียงกันแบบนี้ แล้วแต่ชอบเลยครับ

OverclockZone Member Fon589's Avatar

มันอยู่ที่เราอ่ะคับ ว่าเราต้องการอะไร ยังไง ต้องรู้ก่อนอ่ะคับ
    แล้วค่อยหาตัวเลืิอกแคบลง
    เค้าว่ากันว่า ระยะพวก 28-300 ตัวเดียวทั่วไทยนี้นี้ มันก็ดีอ่ะคับ แต่ขาดเรื่องความคม ขาดเรื่องสี หรืออะไรต่างๆนาๆ เดี๋ยวให้ผู้รู้มาตอบดีกว่าคับ แต่เค้าบอกให้เล่นเลนส์เฉพาะทางจะได้มากกว่าเช่น Tele ไปเลย หรือ wide ไปเลยเงี้ยอ่ะคับ

ส่วนผมใช้ 55-250is ผมว่า อย่างคุ้มเลยตัวนี้ ใช้ดีมากๆ ราคาไม่เกินหมื่นด้วยมือ 1 แถมมี IS ด้วย ใช้มา เกือบ 2 เดือนยังไม่เบื่อเลย ^^"

Sigma - อันนี้ผมไม่รู้ แต่ Fotofile เค้าไม่แนะนำเลยบอกห่วย (ผมก็ไม่รู้) แต่เล่น wide ของพี่เติ้ง 15-30 ผมว่าก็ดีนะ แต่หนักไปหน่อย + เสียงมอเตอร์ดัง โฟกัสช้า ศูนย์ประกันไม่ค่อยมี แต่คุณภาพก็โออ่ะคับ
    Tamron - ก็เคยเล่นของพี่เติ้งอีก Tele 70-300 สีสดดีคับ แต่ Tamron ส่วนใหญ่จะไปทำเม้าให้นิคมากกว่า แต่ก็น่าเก็บผมว่า
    Last edited by Fon589; 4 Sep 2008 at 19:39:58.

OverclockZone Member SuperOIL's Avatar

ตอนนี้ผมมี เลนส์ Kit 18-55 แล้วก็ 70-300 Tamron
    ผมก็ว่าขี้เกียจเปลี่ยนเลนส์ ถ้าเลนส์ช่วงยาวๆ ความคมชัดลดน้อยลง ก็คงต้องขยันเปลี่ยนเลนส์แล้วครับ
    ท่านอื่นที่เข้ามาอ่านก็ช่วยเลือกหน่อยนะครับ บอกเหตุผลหน่อยนะครับเพราะผมก็ไม่ค่อยจะรู้เรื่องพวกนี้เลย

ปล.ผมใช้450D อยู่ครับ

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

คุณภาพ Drop ไปเยอะมากๆเลยครับแบบนี้

เป็นผมนะ (เป็นผม) จะค่อยๆเก็บช่วงที่ใช้ ดีๆไปเลยซักตัว

ผมว่า Kit 18-55 กับ 70-300 Tamron ที่ จขกท. มีอยู่ก็ค่อนข้างคลุมระยะแล้วนะครับ

คิดว่า น่าจะเล่นคู่นี้ไป ยาวๆก่อน แล้วพอใช้ช่วงไหนบ่อยๆ ไปซื้อช่วงนั้นๆ มาใช้ดีกว่า

ปล.ผมยอมขยันเปลี่ยนเลนส์ครับ

ขอบคุณมากครับ ....ท่านFon589 กับท่าน NICKKIEZ ครับชอบข้อความในลายเซ็นของท่าน NICKKIEZมากครับ อิอิ
    Last edited by SuperOIL; 4 Sep 2008 at 20:56:46.

OverclockZone Member jjackk's Avatar

Quote Originally Posted by SuperOIL View Post
    ตอนนี้ผมมี เลนส์ Kit 18-55 แล้วก็ 70-300 Tamron
    ผมก็ว่าขี้เกียจเปลี่ยนเลนส์ ถ้าเลนส์ช่วงยาวๆ ความคมชัดลดน้อยลง ก็คงต้องขยันเปลี่ยนเลนส์แล้วครับ
    ท่านอื่นที่เข้ามาอ่านก็ช่วยเลือกหน่อยนะครับ บอกเหตุผลหน่อยนะครับเพราะผมก็ไม่ค่อยจะรู้เรื่องพวกนี้เลย

ปล.ผมใช้450D อยู่ครับ
    แนะนำ wide sigma 10-20 เข้ามาประจำการอีกตัวครับ 10000-12000 มือ2

ช่วงอื่นๆ มีอยู่แล้วนิครับ

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

Quote Originally Posted by jjackk View Post
    แนะนำ wide sigma 10-20 เข้ามาประจำการอีกตัวครับ 10000-12000 มือ2

ช่วงอื่นๆ มีอยู่แล้วนิครับ
    เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ไหน ๆ ก็จะครบช่วงแล้ว เอาให้ครบเลยดีกว่าครับ เปลี่ยนเลนน์ตามสภาพที่เราต้องการได้ภาพนั้นจะดีกว่าเน่อ...

OverclockZone Member OJARU's Avatar

Talking

ใช้ DSLR แต่ไม่อยากเปลี่ยนเลนส์ . . . มันเสียของครับ

OverclockZone Member janus's Avatar
    ,, Somewhere in Thailand ,,

,, 18-200 FOV 1.6 = 29-320mm ,,
    ,, 28-300 FOV 1.6 = 45-480mm ,,

,, อันหนึ่งได้ wide อันนึงได้ tele แต่ถ้าให้เลือกก็คงเลือก 18-200 ,,
    ,, ส่วนยี่ห้อใหน บอกไม่ได้ ไปลองเอง ส่วนคุณภาพ ส่วนใหญ่(ขอย้ำว่าส่วนใหญ่)เลนส์เกรดเดียวกัน จะสู้ช่วงสั้นไม่ได้อยู่แล้ว ,,

,, แต่บอกได้อย่างหนึ่งครับว่า 480 mm F6.3 นี่มันโลกมืดชัดๆ เลย ถ่ายยากมากๆ ,,

,, ราคาของ 28-300 ที่ต่างกัน เข้าใจว่าเพราะของ tamron เป็นเกรด XR ,,
    ,, แต่ sigma เป็นธรรมดามั๊ง ,,

,, ส่วนเรื่อง Sigma ที่ว่ามีร้านนึงไม่แนะนำ และบอกว่าห่วย ,,
    ,, ลองถามเขาดูหรือยังครับว่าร้านนั้นขาย sigma หรือเปล่า ถ้าร้านเค้าไม่ขาย เค้าจะแนะนำให้ซื้อของที่ไม่มีในร้านเค้าเหรอ มันเป็นเรื่องง่ายๆ ของการค้าการขายหน่ะครับ ,,

,, แต่โดยส่วนตัว จะไม่ใช้เลนส์ช่วงยาว และไม่ค่อยชอบเลนส์ที่มันยืดๆ หดๆ ,,
    ,, ช่วงยาวสุดที่มีก็คือ 3.9 เท่า ของ 18-70 ,,
    ,, ผมว่า 18-55 กับ 70-300 ที่มีก็ใช้ได้ในระดับหนึ่งแล้วนะครับ ,,

,, ด้วยความเคารพ ,,

,,

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบครับ ได้ความรู้อีกเยอะเลย

OverclockZone Member Herulaya's Avatar

มีช่วงครบอยู่แล้วหนิครับ เอาWideไปเาริมทัพตามน้าๆด้านบนเลยครับผม
    ตัวเดียวเที่ยวทั่วไทย ไม่ก็ได้แค่ช่วงแต่คุณภาพ เหอะๆ ที่มีคมสดกว่าเยอะ
    หาช่วงWide มาสักตัว โอกาศได้ภาพเยอะ ครับ

หรือใช้มาขนาดนี้แล้วก็น่าจะรู้แล้วว่าใช้ช่วงอะไรบ่อยที่สุดก็ไปหาช่วงนั้นเทพๆมาใส่ ดีกว่าครับผม

OverclockZone Member aekshow's Avatar

เค้าตอบไปหมดแล้ว คริๆ

Bookmarks

Bookmarks