Announcement

Collapse
No announcement yet.

รวบรวม ปัญหาเล็กๆน้อยๆ ของ Driver ATI เพื่อหาทางแก้ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รวบรวม ปัญหาเล็กๆน้อยๆ ของ Driver ATI เพื่อหาทางแก้ครับ

ผมคนนึงที่รักในพลังขอค่ายแดง และ หลงไหลในประสิทธิภาพของ AMD

แต่อย่างที่ทราบกัน มีผู้ใช้งานบางคนประสบปัญหาเล็กน้อยกับ การ์ดจอ ของค่าย ATI
    อยากให้กระทู้นี้เป็นกระทู้รวมของปัญหาต่างๆของ Driver Ati รวมถึง วิธีแก้ไขปัญหา
    ของการ์ดจอรุ่นต่างๆ

โดยจะรวบรวมและชี้แจงให้ โดยประมาณนี้
    -การ์ดจอรุ่น .... ใช้ Driver รุ่น ..... ไม่เกิดปัญหา
    -ปัญหา .... ใช้ Driver รุ่น ..... ไม่เกิดปัญหา
    -อาการ .... ปรับค่า ..... แล้วไม่เกิดปัญหา

จึงอยากให้เพื่อนๆ ทุกคนมาแชร์ปัญหากัน รวมทั้ง เพื่อนๆที่เคยมีปัญหาและพบทางสว่างแล้ว
    มาชี้นำทาง เพื่อนๆพี่ๆน้อง ในบอร์ด OCZ ที่แสนอบอุ่น เพื่อที่คนรัก ATI อย่างพวกเรา
    จะได้ใช้งานอย่างเต็มประสิทธิภาพ โดยผมจะมาคอยอัพเดทขึ้นโพสแรกให้อย่างรวดเร็วที่สุด
    เมื่อมีคนมาโพสปัญหาและวิธีแก้ไขปัญหา

----------------------------------------------------------------

ปัญหา Driver หรือ ค่า Setting บางอย่างไม่ถูกต้อง บนการ์ดจอ รุ่น HD4850 ที่พบ
    1 - เล่น Call duty 4 เวลาเล็งปืน พบขอบจอเกิดอาการภาพแตก
    2 - เล่น Devil May Cry 4 พบว่า ขณะเล่น องค์ประกอบภาพต่างๆ เกิดอาการ แสดงภาพผิดปกติ
    เช่น บางตำแหน่งเกิดแสงเขียว
    3 - ปรับค่า AA ในเกมส์แล้วไม่มีผล หรือรอยหยักไม่ได้ลดลงเลย
    4 - เล่นเกมส์บางเกมส์แล้วกระตุกทั้งๆที่ไม่น่าจะเป็น

วิธีการแก้ไขปัญหา
    1 - ที่ More Setting หัวข้อ Direct 3D คลิกถูกที่ Support dxt texture formats
    อีก1อันไม่ต้องคลิก หัวข้อ open gl setting เอาคลิกถูกออกให้หมดเลยครับ
    2 - เกิดจากความร้อนของตัว GPU ควรปิดเกมส์เพื่อพักเครื่อง หาไม่เช่นนั้นอาจจะวูบได้
    สามาทรแก้ปัญหาได้โดยการ ซื้อซิงคืมาเพิ่มความเย็น หรือปรับ ค่าพัดลมเพิ่มใน CCC สามาทรดูรายระเอียดเพิ่มเติมได้ หัวข้อกระทู้ที่ถูกปักหมุดไว้นะครับ
    3 - ในส่วนของ CCC ในหัวข้อ Anti-Aliasing ให้ติ๊กถูกที่ Use application Setting
    4 - ยังไม่พบหนทางแก้ไข แต่ปัญหานี้พบเห็นบ่อยมากกับ เกมส์ The sims 2, Gear of war โดยปัญหาที่พบมีทั้งบนการ์ดจอ 4850 และ 3870

ปัญหา Driver หรือ ค่า Setting บางอย่างไม่ถูกต้อง บนการ์ดจอ รุ่น HD3850 ที่พบ
    x - ยังไม่พบผู้แจ้งปัญหาในกระทู้

ปัญหา Driver หรือ ค่า Setting บางอย่างไม่ถูกต้อง บนการ์ดจอ รุ่น HD4870 ที่พบ
    x - ยังไม่พบผู้แจ้งปัญหาในกระทู้

ปล. ทราบแล้วนะครับ ว่ามีหัวข้อคล้ายๆกันกับแบบนี้ ได้เป็นหัวข้อปักหมุดไปแล้ว แต่พบว่าบางปัญหาแก้ไขได้ไม่ทั่วถึง
    หากเห็นว่า กระทู้นี้ไม่สมควร เพราะมีรายระเอียดคล้ายคลึงกัน ก็ขอให้ลบทิ้งไปได้เลยครับ หรือใครเห็นว่าดีจะช่วยมาขุดก็ได้นะครับ ^^
    Last edited by watjung; 5 Sep 2008, 16:15:27.

ขุดๆ รุนๆ

Comment

รักสีแดงแต่ไม่ชอบ CCC ค่ะ
      ขอหนีไปอยู่กะ ATI Tray Tools แถวๆ guru3d.com ละกัน

Comment

มันมีกระทู้ปักหมุดไว้อยู่อ่ะครับ กระทู้แรกเลย

Comment

กระทู้ที่ปักหมุด ไป รู้สึกมันกว้างๆไปหน่อยครับ แล้วเดี๊ยวนี้ปัญหาใหม่ที่ ถูกถามเข้าไปกันก็แทบไม่มีคนจะมาตอบเลยครับ
          ตอนแรกก็ลังเลอยู่ว่า จะตั้งกระทู้นี้ดีมั้ย แต่คิดไปคิดมา ในช่วงระยะเวลาสั้นๆก็น่าจะมีประโยชน์ บ้างครับ

เพราะคำถามไหม่ๆ ที่ถูกถามเข้ามาผมจะเอาขึ้นโพสแรกให้เลยจะได้เตะตามากกว่า รวมถึงกระทู้นี้เป็นกระทู้
          ที่พึ่งถูกตั้งมาไหม่ คิดว่า คนคงจะเข้ามาดูเป็นระยะๆ

ยังไงก็ตามหาก Mod,Admin เห็นว่ามีกระทู้แนวเดียวกันนี้อยู่แล้วสมควรที่จะลบ ก็สามาทรลบได้เลยนะครับ ^^

Comment

เพิ่มเติมข้อ2 ปัญหาความร้อนแก้ได้อีกทางครับปรับรอบพัดบมเพิ่มขึ้นถ้ายังไม่หายค่อยเปลี่ยนซิ้ง
            ข้อ4ผมใช้ 3870อยู่ยังไม่เคยพบปัญหาใดๆดังเช้นที่ท่านว่าเลยเล่นลื่นดีมิมีปัญหา

Comment

Originally posted by watjung View Post
              กระทู้ที่ปักหมุด ไป รู้สึกมันกว้างๆไปหน่อยครับ แล้วเดี๊ยวนี้ปัญหาใหม่ที่ ถูกถามเข้าไปกันก็แทบไม่มีคนจะมาตอบเลยครับ
              ตอนแรกก็ลังเลอยู่ว่า จะตั้งกระทู้นี้ดีมั้ย แต่คิดไปคิดมา ในช่วงระยะเวลาสั้นๆก็น่าจะมีประโยชน์ บ้างครับ

เพราะคำถามไหม่ๆ ที่ถูกถามเข้ามาผมจะเอาขึ้นโพสแรกให้เลยจะได้เตะตามากกว่า รวมถึงกระทู้นี้เป็นกระทู้
              ที่พึ่งถูกตั้งมาไหม่ คิดว่า คนคงจะเข้ามาดูเป็นระยะๆ

ยังไงก็ตามหาก Mod,Admin เห็นว่ามีกระทู้แนวเดียวกันนี้อยู่แล้วสมควรที่จะลบ ก็สามาทรลบได้เลยนะครับ ^^
              อันนี้จริงครับ กระทู้หลายหน้า ไม่ค่อยมีคน ย้อนหลังกลับไป ดูเท่าไหร่

Comment

ผมใช้ 4870 ลง 8.7 อยุแต่อยากจาลง 8.8 ดู จะดีขึ้นมั้ยอ่ะ

Comment

ผมใช้ 4850 อยู่ ตอนนี้ใช้ 8.7 ครับ เคยลองลง 8.8 รู้สึกมีปัญหาเลย ลบทิ้งไปวุ่นวายแทบแย่ ยังไงลองลงดูครับ
                  เพราะหลายๆคนก็ไม่มีปัญหา

Comment

blue screen "atikmdag.sys" Vista x64 ใครเคยเจอบ้างครับ
                    เปลี่ยนไดร์เวอร์แล้วยังไม่หาย
                    เป็นเฉพาะตอนเล่นเกม

เหลืออีกอย่างคือลง XP x86 แต่อันนี้ยังไม่ได้ลอง ขี้เกียจ

Comment

ของผม 4850 เคยเจอปัญหาเรื่องร้อนแล้วดับ
                      แต่ตอนนี้เย็นละ ใช้โปรแกรมปรับรอบพัดลมเอา
                      อนาคตจาหาซิงค์

Comment

ของผมเจอปัญหาเกม grid ตอนเข้าเส้นชัยกระตุกครับนิดเดียวไม่แน่ใจว่าเป็นที่เกมหรือไดร์เวอร์

Comment

Working...
                        X