Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมมีปัญหาเกี่ยวกับการลงวินโดว์ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมมีปัญหาเกี่ยวกับการลงวินโดว์ครับ

คือว่าตอนที่ผมลงวินโดว์ แล้วพอมาถึงหน้าที่จะก๊อปปี่ไฟล์ แล้วสักพักมันก็ค้างน่ะครับ ผมลองมา 3 แผ่นแล้ว มันก็ติดตรงหน้านี้ทุกที
    มีอีกอย่างครับ ก็ยังอยู่หน้านี้เหมือนกัน คือก่อนที่มันจะค้าง บางทีมันก็บอกว่า ไม่สามารถก๊อปปี่ไฟล์ตัวนั้นตัวนี้ได้ แล้วมันก็ให้กดว่าให้รีทายหรือสคิปหรือยกเลิก แต่ผมก็กดรีทาย แล้วมันก็ไปต่อได้อีก สักพักมันก็ให้เรากดอีกครับ จนในที่สุดก็ค้าง
    ผมทำอยู่หลายรอบแล้ว เหนื่อยใจมาก สันนิฐานว่าน่าจะเป็นที่สายนำสัญญาณ หรือซีดีรอม หรือฮาร์ดดิส ก็ไม่รู้
    ผมใช้ฮาร์ดดิสแบบ SATA ครับ เคยใช้แบบ IDE ไม่เห็นจะมีปัญหาเลย
    ผู้รู้ช่วยผมทีครับ ขอบคุณครับ

ลองลงแบบตัว original ดูยังครับเพราะบางครั้งเมนบอดอาจจะไม่รับกับวินโดวที่โมดิฟายมาครับลองดู หุหุ

Comment

แต่ก่อนหน้านี้ก็เคยใช้แผ่นเดิมลง ก็ยังลงได้น่ะครับ
      แล้วก็ทั้ง 3 แผ่นที่ผมบอก จะมีเพียงแผ่นเดียวที่โมมาครับ มีอีกแผ่นเป็น XP64bit แผ่นนี้ก็เดิมๆเลยครับ เมื่อก่อนก็ลงแผ่นนี้ได้เหมือนกัน

Comment

เปลี่ยน cd rom ดูรึยัง ผมเจอบ่อย

Comment

ผมก็สงสัยเหมือนกันครับว่าอาจจะเป็นที่ซีดีรอม แต่ว่าตอนนี้มีซีดีรอมแค่ตัวเดียว เซ็งเป็ดเลยครับ

Comment

Ram 100% เพราะเคยเป็นเหมือนกัน

ลองเปลี่ยนแรมก็ลงได้ละ

Comment

แรมอะไรเหรอ ลองเปลียนแรมตัวอื่นมาลงดูคับ ถ้าไม่เป็นที่แรมก็น่าจะเป็นที่ซีดีรอม คับ..

Comment

สันนิฐาน1. เป็นที่บอร์ดครับดูว่ามี c ตัวใหนบวมรึป่าว ถ้ามี c บวมอาการจะเป็นแบบนี้เหมือนกัน
                2. cd rom ถ้าคิดว่ามันไม่ค่อยอ่าน และมีตัวเดียว ลองแกะเปลือยออกให้เห็นหัวอ่านนะครับใช้สำลีก้านเช็ดตรงหัวอ่านเบา แล้ว มองดูที่ข้างหัวอ่านระหว่างร้องวี่ง มันจะมีตัวบิดเหมือนน็อตตัวเล็กมันมีไว้ให้ปรับแสงหัวอ่านลองใช้ไขขวงเลล็กๆบิดตามเข็มนาฬิกาที่ละนิดแล้วลองดู(วิธีนี้นำไปใช้กับเครื่องเล่น cd ที่ไม่ค่อยอ่านแผ่นได้นะคือการปรับโฟกัสของมันครับ)เอาใจช่วยครับ

Comment

ผมก็เคยเป็น แผ่นโม ลงเครื่องผมได้ใช้ได้ปกติ แต่เอาไปลงอีกเครื่อง ใช้ไม่ได้ error เหมือนท่านเลย
                  สุดท้ายเลยเปลี่ยนแผ่น ก็ลงได้

Comment

ยังไม่ได้เปิดใช้ sata ใน biosป่าวครับ หรือ

ตอน ลง xp พอเครื่องบอกให้กด F6 ก้อกดได้เลย
                    Last edited by gokobo; 5 Sep 2008, 10:16:42.

Comment

Working...
                    X