Announcement

Collapse
No announcement yet.

Hdd3.5 VS Hdd External เก็บข้อมูลถาวร เลือกใช้แบบไหนดีกว่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Hdd3.5 VS Hdd External เก็บข้อมูลถาวร เลือกใช้แบบไหนดีกว่าครับ

Hdd3.5 VS Hdd External
    ผมใช้เก็บข้อมูลตัว Setup Game ใช้บ้างไม่ใช้บ้าง เปิดใช้งานไม่บ่อย เลือกใช้แบบไหนดีกว่าครับ
    ระหว่าง
    -ถ้าhdd3.5 เปิดใช้คอมวันนึงประมาณ 10ชม. ไม่ได้เปิดไดร์ ก็ให้มันทำงานอยู่อย่างนั้น
    -ถ้าExternal ถึคงเวลาใช้งานก็เอาไปเสียบที ไม่ได้ใช้ก็วางไว้ในลิ้นชักเฉยๆ

ใช้แบบไหนอยู่ได้ทนนานกว่ากันครับ

ตามหลักการ ควรเก็บทั้งสองที่ครับ
    สำหรับผมทนเท่ากันนะ

Comment

ความเห็นส่วนตัว ผมว่าแบบ HDD 3.5 Internal จะแลดูทนกว่า (แต่ความคิดล้วนๆ ไม่ได้ผสม)
      เพราะ HDD แม้จะไม่ได้ใช้ได้งาน แต่ก็มีการสั่งให้มอเตอร์หมุนบ้าง ไม่หมุนบ้าง อย่างน้อยละ 1 วัน / ครั้ง

แต่ HDD External นั้น ถ้าไม่ได้ บางทีลืมข้ามเดือนเลย (ผมก็มี) เวลาสังเกตุว่าเวลาสตาร์ทมันจะใช้เวลานานกว่าเปิดทุกวัน (คหสต.)

แต่ผมชอบแบบ HDD Internal มากกว่า เหตุผลของผมคือ
      - อยากเรียกใช้ตอนไหน ก็แค่คลิ๊กเข้าไปใช้งานเลย (ผมเซ็ตให้มันหมุนตลอดเวลา แม้ไม่ได้ใช้งาน << ไม่ชอบที่ Windows ชอบสั่งหยุด เพราเวลาฝช้งานมันสตาร์ท ต้องรอ)

อีกอย่าง ถ้าไว้ในคอม ก็ไว้ในนั้นละ แค่ไปเซ็ตใน BIOS เปิด-ปิดพอร์ต และ/หรือ เปิดปิดพลังงานเอา (บอร์ดผม GA-970 ทำได้)

คหสต นะ ผมชอบ Internal มากกว่า และคิดว่ามันทนกว่า เพราะมันได้ออกกำลังทุกวัน แม้จะเล็กน้อยก็ตาม (คือได้ขยับว่างั้นเหอะ)

Comment

Originally posted by popzeta2 View Post
        ความเห็นส่วนตัว ผมว่าแบบ HDD 3.5 Internal จะแลดูทนกว่า (แต่ความคิดล้วนๆ ไม่ได้ผสม)
        เพราะ HDD แม้จะไม่ได้ใช้ได้งาน แต่ก็มีการสั่งให้มอเตอร์หมุนบ้าง ไม่หมุนบ้าง อย่างน้อยละ 1 วัน / ครั้ง

แต่ HDD External นั้น ถ้าไม่ได้ บางทีลืมข้ามเดือนเลย (ผมก็มี) เวลาสังเกตุว่าเวลาสตาร์ทมันจะใช้เวลานานกว่าเปิดทุกวัน (คหสต.)

แต่ผมชอบแบบ HDD Internal มากกว่า เหตุผลของผมคือ
        - อยากเรียกใช้ตอนไหน ก็แค่คลิ๊กเข้าไปใช้งานเลย (ผมเซ็ตให้มันหมุนตลอดเวลา แม้ไม่ได้ใช้งาน << ไม่ชอบที่ Windows ชอบสั่งหยุด เพราเวลาฝช้งานมันสตาร์ท ต้องรอ)

อีกอย่าง ถ้าไว้ในคอม ก็ไว้ในนั้นละ แค่ไปเซ็ตใน BIOS เปิด-ปิดพอร์ต และ/หรือ เปิดปิดพลังงานเอา (บอร์ดผม GA-970 ทำได้)

คหสต นะ ผมชอบ Internal มากกว่า และคิดว่ามันทนกว่า เพราะมันได้ออกกำลังทุกวัน แม้จะเล็กน้อยก็ตาม (คือได้ขยับว่างั้นเหอะ)
        ขอบคุณคับ

Comment

ผมเลือก ex แห่ะ คือปกติต้องสำรองข้อมูลทุกๆ สัปดาห์อยู่แล้ว ( มันต้องมีอะไรอัฟเดทมั่งเหละ ) สำรองเสร็จยกไปปัดฝุ่น

อยู่ในคอมพ์เราเอาแน่เอานอนกับอะไรไม่ใด้ ฟ้าจะผ่าวันใหนไฟจะกระชาก psu จะพังเมื่อใหร่เราไม่รู้เลย ex เสร็จแล้วเก็บออกนอกเคสสบายใจกว่า

ถ้าอะไรสำคัญๆก็ไส่พวก skydrive googledrive อะไรงี้

Comment

Comment

ส่วนตัวผมชอบ 3.5 Internal แบบ Raid 1 นะ คือต่อคาเครื่องไว้เลย ถ้าไม่ซวยจัดจนเจอไฟไหม้ฟ้าผ่าบรรลัยคาเครื่อง ยังไงก็ข้อมูลไม่หายแน่ๆ
              แถมเอาไปเสียบเครื่องอื่นก็เห็นเหมือนฮาดดิสปกติด้วย ไม่เหมือน Raid อื่นๆที่มีการแบ่งส่วน
              แต่ข้อเสียหลักก็ตรงราคา/ขนาดแพงกว่าวิธี/raid อื่นๆ

ถ้าเป็นข้อมูลประเภทนานๆแตะทีก็ใช้ 3.5Internal ถอดไว้นอกเครื่อง จะใช้ทีก็ยกมาต่อตรงกะบอร์ด/psu --> ส่วนตัวเชื่อว่าต่อผ่าน psu เกรดดีๆน่าจะปลอดภัยกว่า adapter/box/dockingต่างๆ
              เวลา่ไม่ใช้ก็เก็บในที่มิดชิดหน่อย ไม่มีสัตว์โลกน่ารัก ไม่ร้อนไม่ชื้นไม่ฝุ่นนัก --> ทำแบบนี้มา 3-4 ปีแล้ว ทุกลูกปกติหมด เว้นแต่ SS 103SJ ลูกนึงที่ power on hour ไม่ถึงสัปดาห์ (แต่ซื้อมา 2-3 ปี) ที่ bad กระจุยแบบงงๆ

กรณีที่ต้องพกพา 90% แฟลชไดรฟ์ 8gb เก่าๆผมก็พอแล้ว
              ส่วนพวก External ที่่ขา่ยมาเป็นกล่องๆไว้พกพา ผมจะเลี่ยงสุดๆเพราะเวลามีปัญหาก็ต้องเลือกเอระหว่างเคลม+ข้อมูลหายหรือกู้ข้อมูล+ประกันหาย
              หรือถ้าเน้นขนาด+พกพาจริงๆก็คงเลือก 2.5 Internal+Box แยกเกรดดีๆหน่อย

Comment

ถ้าเคสดี ระบบจ่ายไฟดี ข้างในดีกว่า

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับ
                  ตอนนี้ผมได้คำตอบแล้ว คือใช้แบบInternal3.5ดีกว่า ใช้งานแค่อยู่ในบ้าน
                  Internal2.5 ถึงเวลาใช้งานค่อยมาเสียบ ดูไม่ค่อยสะดวก
                  ถึงจะไม่ได้ใช้ นานๆทีเอามาอัพเดดข้อมูลครั้งนึง เอามาให้ทำงานทุกวันดีกว่าจริงมั้ยครับ
                  Last edited by wokentappy; 19 Sep 2014, 03:24:59.

Comment

สสำหรับบ้านผม external ทนนกว่าครับ (อันนี้ปัจจัยมันมีเยอะ แต่ผลของผมมันทนน )

เพราะว่า internal บ้านผม หมู่บ้านไฟดับบ่อยครับ (ตอนนนี้เพิ่งรู้ ว่า hdd เสียเพราะสาเหตุนี้กำลังจะไปซื้อ ups )

แต่ถ้าบ้านท่านปัญหา ไฟไม่เคยมี ไม่ดับ ไม่อะไร ก็จัด internal ครับ ถ้ากรณีนี้ internal ทนกว่า (คหสต เหมือนเดิมครับ)

Comment

อุปกรณ์ผม
                      XFX PRO650W Core Edition
                      เครื่องสำรองไฟ 1000w
                      ถ้าไฟผ่าลงคอม ล่ะก็

Comment

หลายปัจจัย ถ้า PSU เทพ มี UPS พร้อมไฟไม่ดับบ่อย internal ก็ได้ แล้วให้มันตัดการทำงานเมื่อไม่ใช้
                        ไม่งั้นก็ External เพราะจะเปิดเมื่อใช้เท่านั้น แต่ถ้าไฟดับตอนกำลัง backup อยู่ก็จบเห่เหมือนกัน และ external ปัจจุบันส่วนใหญ่ชอบใส่ Green มาให้ข้างในอีกต่างหาก

Comment

ทนพอกันนะในความคิดผม ดูที่ความจุเป็นหลัก แน่นอนว่า 3.5 ราคาต่อความจุมันถูกกว่าอยู่แล้ว

Comment

Working...
                          X