Announcement

Collapse
No announcement yet.

อาการเปิดครื่องแล้ว พัดลมหมุน ไฟแดงHDDติดค้าง จอมืดไม่บู๊ท อะไรเสียอ่ะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อาการเปิดครื่องแล้ว พัดลมหมุน ไฟแดงHDDติดค้าง จอมืดไม่บู๊ท อะไรเสียอ่ะครับ

สเปก สมพร 2200+@1.5Ghz
    Apacer 512+256+256MB
    บอร์ด ECS L7S7A2
    Radeon9000pro
    PSU Finex 400W
    เครื่องที่ใช้อยู่ประมาณ4-5ปีแล้ว มีอาการดังหัวกระทู้ เป็นมานานสักพักแล้วแต่ลองเปิดๆปิดไม่กี่ครั้งก็บู๊ทขึ้น
    แต่2-3วันกว่าจะติด เล่นเอากดปุ่มจนเหงื่อท่วมกว่าจะบู๊ทได้ แต่ตอนนี้ก็ใช้เครื่องที่ว่านี้พิมพ์อยู๋ครับ

ผมไม่แน่ใจว่าอะไรเสีย บอร์ดหรือPSU หรืออื่นๆ

re:

ลองเอา cpu ไปเปลี่ยนแค่ board แต่อุปกรณ์ทุกอย่างของเรานะครับ อยากให้ดูอีกอย่างคือ psu ด้วยนะครับ เครื่อง 4-5 ปีเนี่ย รวมอายุ psu ด้วยหรือเปล่า (มาพร้อมกะเคสเลยไหม)เ็ป็นไปได้ที่มันจะเสื่อมสภาพ
    Last edited by artonline; 5 Sep 2008, 12:19:38.

Comment

เท่าที่ผมเคยเห้นอาการนี้นะครับ แรมครับ เปิดคอมติดมีไฟขึ้นแ่ต่จอดำ ลองถอดเเรมมาดูแล้วยืมแรมเพื่อนมาใส่ถ้าเปิดติดก็ใช่เลยครับ

Comment

เดี๋ยวลองเอาแรมมาถูยางลบดูครับ ใส่ไปเต็ม3แถวเลย

PSUนี่ซื้อแยกที่หลังครับ สักสองปีได้แล้วมั้ง

updateนิด ตอนเย็นลองเอาแรมมาลบ สลับใส่ทั้งสามตัว ใส่ทีล่ะตัว สองตัวก็ยังอาการเดิมแฮะ

สงสัยได้เวลาปลดระวางล่ะมั้ง
        Last edited by redondo16; 5 Sep 2008, 22:27:00.

Comment

Originally posted by redondo16 View Post
          เดี๋ยวลองเอาแรมมาถูยางลบดูครับ ใส่ไปเต็ม3แถวเลย

PSUนี่ซื้อแยกที่หลังครับ สักสองปีได้แล้วมั้ง

updateนิด ตอนเย็นลองเอาแรมมาลบ สลับใส่ทั้งสามตัว ใส่ทีล่ะตัว สองตัวก็ยังอาการเดิมแฮะ

สงสัยได้เวลาปลดระวางล่ะมั้ง

หลังจากทำตามพี่เขาบอกแล้วถ้ายังไม่ได้(ผมว่าน่าจะติดและ)ใ้หถอดถ่าน ทอด สาย 24pinออก ทิ้งไว้ สัก 5-10 นาที เสยบสาย ไส่ ถ่านกลับเข้าไปดู

Comment

ซ่อมได้ยังมาบอกด้วย ถ้าไม่ได้จะได้บอกวิธีอื่นอีก

Comment

ยังครับ โพสรูปHWให้ดู พอดีดูค่าจ่ายไฟไม่เป็น

แบบนี้ปกติหรือควรเปลี่ยนPSUอ่ะครับ

Comment

Originally posted by pocba View Post
                เท่าที่ผมเคยเห้นอาการนี้นะครับ แรมครับ เปิดคอมติดมีไฟขึ้นแ่ต่จอดำ ลองถอดเเรมมาดูแล้วยืมแรมเพื่อนมาใส่ถ้าเปิดติดก็ใช่เลยครับ
                ผมเป็นบ่อยแนะนำถอดออกมาแล้วตรงขั้วเสียบสีทองอะคับเอายางลบ ลบๆ ให้สะอาดแล้วเสียบกับที่เก่า

Comment

Originally posted by getready2day View Post
                  ผมเป็นบ่อยแนะนำถอดออกมาแล้วตรงขั้วเสียบสีทองอะคับเอายางลบ ลบๆ ให้สะอาดแล้วเสียบกับที่เก่า
                  ทำแล้วรอบนึงครับ เดี๋ยวถอดออกมาอีกรอบ เพื่อยางลบที่ลบไปทีแรกจะเล็กไป

Comment

Originally posted by gamesinter View Post
                    หลังจากทำตามพี่เขาบอกแล้วถ้ายังไม่ได้(ผมว่าน่าจะติดและ)ใ้หถอดถ่าน ทอด สาย 24pinออก ทิ้งไว้ สัก 5-10 นาที เสยบสาย ไส่ ถ่านกลับเข้าไปดู
                    เดี๋ยวจะลองทำตามนะครับ แต่ไม่กล้าปิดเพราะเดี๋ยวเปิดไม่ติด

Comment

มารอดูวิธีแก้เพราะเครื่องเพื่อนก็เป็น เปิดติดยาก ต้องเปิดหลายครั้งกว่าจะติด

Comment

ผลการขัดแรม ขัดจนยางลบหมดไปค่อนก้อนในแรมทั้งสามตัว ก็ยังอาการเดิมครับ แต่ก็ยังบู๊ทได้หลังจากกดเปิดหลายครั้ง

พรุ่งนี้จะลองยืมPSUคนอื่นมาใส่

Comment

ram, psu, mainboard, harddisk, ไฟรั่วลงเคส? เดาเอานะ

ตัวเก่าเป็นประจำตอนเคลื่อนย้าย ถอดแรมเข้าๆออกๆ ขยับสายต่างๆไปมากลับมาติดเหมือนเดิม
                          ต่อมา psu ลาโลก พร้อมกับอาการเอ๋อของเมนบอร์ดสักพักก่อนลาโลกตามไป

เครื่องพี่สาวเป็นเหมือนกันของเค้าเพื่อนดูให้บอกว่า harddisk เสียเปลี่ยนตัวใหม่?ใช้ได้เหมือนเดิม

Comment

แก้ได้แล้วครับ เปลี่ยนPSU เป็นDtech 450W

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยแนะนำครับ

Comment

ได้ความรู้ครับ

Comment

Working...
                              X