overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 30

Thread: UPS สำคัญแค่ไหนครับ

OverclockZone Member Kopapa's Avatar

Default UPS สำคัญแค่ไหนครับ

คืองบผมมันพอซื้อเครื่องแต่ไม่พอซื้อ UPS อะครับ ถ้าไม่มีมีผลเยอะไม และถ้าผมเล่น BZ 600 W or 500 W ใช้ตัวไหนดีครับ

OverclockZone Member

คิดแบบนี้ครับ ถ้า คุณทำงานที่ต้องส่งอาจาร์ย หรือ ลูกค้า
    แนะนำให้มีครับ แต่ถ้า เล่นเกม พิมงาน แล้วหายไม่เป็นไร แบบนี้ ไม่ต้องมีก็ได้ครับ

OverclockZone Member yuki_kaze's Avatar

ไฟไม่วูบบ่อยๆ ไฟไม่ดับบ่อยๆ ไม่ได้ทำงานที่สำคัญๆ ก็ไม่สำคัญเท่าไหร่ครับ

ใช้ตัวไหนเท่าไหร่ขึ้นกับอุปกรณืต่อพ่วงครับ ไม่ได้ขึ้นกับpsu

แต่จะชัวร์ๆก็พกเงิน5300บาท ไปถอย apc800va 500wattครับ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

แต่มีไว้ก็ดีครับ แต่ก็ต้องดูงานที่ใช้ ตามข้างบน

ของผมโดยมากเล่นแต่เกมส์เลยไม่ใช้

OverclockZone Member Rabbit fire's Avatar

เป็นหลักประกันสำหรับความเสี่ยงครับ
    ไฟจะดับ จะกระชากตอนไหนก็ไม่รู้
    แต่ที่รู้ถ้ามันเกิดขึ้นตอนทำงานสำคัญๆ แล้วไม่มี UPS ก็แย่เลย

OverclockZone Member yuki_kaze's Avatar

ตอนแรกผมก็ว่าไร้สาระ+แพง แต่มีมาช่วงนึงมันจะมีไฟวูบน่ะครับ เป็นมา2ครั้งในรอบสัปดาห์ แบบว่าวูบให้ดับแล้วไฟก็มาน่ะครับ เลยทนไม่ไหวแล้วเสียวคอมเน่า เลยได้เสียไป3พันกว่า แพงกว่าpsuอีก แต่ก็อุนใจขึ้นเยอะครับ

ไม่ได้ใช้แฮะเรางิงิคอมบ้านๆ ห่วย เอิ้กๆ

ทำประกันชีวิตยังไม่อุ่นใจเท่า UPS ดีๆสักเครื่องเลยล่ะ
    ผมตาย คงไม่สนแมวอะไรแล้วล่ะ

UPS เสีย กลัวมันจะพาเพื่อนลงนรกกับมันอ่ะ แต่ถ้าไม่มีมันเนี่ย ดับเป็นดับเลย

OverclockZone Member zicmaxx's Avatar

สำคัญเท่าที่คุณมองว่าสำคัญอ่ะครับ

คอมตัวเก่าผมใช้งานมา 4 ปี ไฟดับ ไฟตกบ่อยมาก แต่มันก็ยังรอดมาได้

แต่ถ้าจะมองให้สำคัญไปอีกก็คือ คอมที่ทำงานบ่อยๆ เพราะมันป้องกันคุณในกรณีที่ไฟดับ แล้วยังไม่ได้เซฟ

งานสำคัญบางอย่างต้องมี แต่ถ้างานทั่วไป ไม่จำเป็น

OverclockZone Member Kopapa's Avatar

เขอบคุณทุกท่านมากๆๆครับ
    ผมเล่นเกมส์อย่างเดียว คงไม่ต้องใช้ อิอิ อีกอย่างเครื่องเก่าผม 4ปีละไม่ UPS อยู่รอดปลอดภัย ไฟดับบ่อยด้วยนะ-*- แต่นี้หันมาเล่นของสูงไม่รู้จะ อยู่รอดปลอดภัยหรือเปล่า

OverclockZone Member -SaMmY-'s Avatar

บ้านผมแจ้งวัฒนะไฟตกเ-ี้ยๆๆๆยังกับบ้านนอก
    จำเป็นต้องใช้อย่างแรง

OverclockZone Member kidnapped1's Avatar

จำเป็นอย่างแรง เคยไลท์แผ่นแล้วไฟดับ วู้ UPS ช่วย ชีวิตเลย

OverclockZone Member umic2000's Avatar
    Leningrad , CCCP

เอาเป็นว่าถ้าคุณเจอเหตุการณ์ปัญหาไฟเกินจากฟ้าผ่าเข้ามาในสายไฟแบบเพื่อนผม คุณจะรัก UPS ขึ้นเยอะเลยครับ

เพราะที่คอมพิวเตอร์ของเพื่อนผมรอดมาได้ก็เพราะ UPS นี่แหละที่ช่วยเอาไว้ ถ้าพังขึ้นมางานวิทยานิพนธ์ ป.โท ของมันที่ทำไว้หายเรียบแน่ๆ แต่โทรทัศน์เอย ตู้เย็นเอย แล้วก็ตัว UPS ด้วยพังหมด หมดค่าซ่อมไปเป็นหมื่นเลย

OverclockZone Member microsoft™'s Avatar

ผมย้ายห้องใหม่ได้เกือบปีแล้ว แถวที่ผมอยู่ไฟตกไฟเกินบ่อยมาก คอมต่อ UPS แต่ทีวีไม่ได้ต่อ ตอนนี้ทีวีอาการย่ำแย่มากครับ เปิดไปได้สักพักแล้วดับแล้วเปิดขึ้นมาใหม่เอง แต่คอมยังไม่มีทีท่าว่าจะมีปัญหาอะไรเลย แถมเปิดใช้งานมากกว่าทีวีเสียอีก

OverclockZone Member tack77's Avatar

Quote Originally Posted by -SaMmY- View Post
    บ้านผมแจ้งวัฒนะไฟตกเ-ี้ยๆๆๆยังกับบ้านนอก
    จำเป็นต้องใช้อย่างแรง
    บ้านนอกผมไฟไม่เคยตกเลยครับ

มีไว้ก็ดีครับ ผมซวยมาแล้ว HDD เจ๊ง 500 GB ข้อมูลเต็มลูก เปิดโหลดหนังไว้
    ไปกินเหล้ากลับมาเอ๋อแดกครับ

OverclockZone Member shat1478's Avatar

ทำงานไม่สำคัญไม่เป็นไร เซฟตังได้ครับ หุๆ

OverclockZone Member Bond's Avatar
    นวมินทร์ บางกะปิ

หน้าฝนอย่างนี้ฝนตกบ่อยมีไว้ดีกว่าครับ สำหรับผมมันสำคัญกว่าแรมเทพ บอร์ดเทพ เยอะครับ
    เจอไฟตกไฟกระชากฮาร์ดดิสก์อาจไปได้ หนังชมพูที่สะสมไว้จะหายหมด จะหาว่าไม่เตือน

OverclockZone Member mate's Avatar

ยืนยัน บ้านนอกไม่ค่อยตกเลยนะ คนมันน้อย เครื่องใช้ไฟฟ้าก่อนน้อยตาม

OverclockZone Member -SaMmY-'s Avatar

บ้านนอกบ้านผมก็ไม่ตก จะดับก็ดับเลยไม่มีวูบ
    แต่นี่ในเมืองแท้ๆ ไม่ได้อยู่ปลายสาย ตกอิ๊บอ๋าย
    สงสัยพวกการไฟฟ้าเอาเงินไปแจกโบนัสหมด

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks